SiamFarm.com
ชื่อผู้ใช้งาน  
รหัสผ่าน

สยามฟาร์ม SiamFarm
ขอเชิญเพื่อนๆพี่ๆน้องๆ แชร์เรื่องราวที่อาจมีประโยชน์ต่อเพื่อนมนุษย์ด้วยนะครับ

หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: พัฒนาการของ API RP2A  (อ่าน 7618 ครั้ง)
Bung
ผู้หมวด
**

คะแนนความนิยม: 6

« เมื่อ: มกราคม 27, 2011, 10:59:00 pm »

บางคนอาจจะเคยเห็นบ้างแล้ว  แต่อยากให้ดูว่า API RP2A มันมีพัฒนาการมายังงัย  ดูในรูปนะครับ จะเห็นว่าช่วงก่อนปี 70 นี่แทบจะอาศัยการเดากันเลย คือลองผิดลองถูกไปเรื่อยๆ พอมี hurricane เข้่ามาที ก็มีข้อมูลเพิ่ม code ก็เปลี่ยนกันที  ช่วงที่พัฒนามากๆ ก็คือ หลังปี 80 ที่เริ่มรู้ว่า platform โดยมาก collapse เนื่องจาก deck สูงไม่พอ ทำให้ แรงคลื่น jump ได้มหาศาล โดยเฉพาะหลัง hurricane andrew นี่ถือว่า code ได้พลิกโฉมไปค่อนข้างมาก  เมื่อไม่กี่ปีมานี้ ก็มี katarina แต่ code ยังไม่่เปลี่ยนมาก คิดว่ากำลังอยู่ในช่วงรวบรวมข้อมูลเพื่อร่าง code ใหม่อยู่  จะเห็นว่างาน offshore ณ ปัจจุบันก็ยังไม่นิ่งเลย  ไม่เหมือนกับงานอาคาร เพราะฉะนั้นใครไม่หาความรู้เพิ่มเติมก็อาจจะตกเทรนไปได้ง่ายๆ

ทั้งนี้ทั้งนั้น สำหรับผม code api rp2a ถือว่าแย่ที่สุดในงาน offshore  ถ้าเทียบกับ code ทางยุโรป เช่น norsok, iso แต่ในเมื่อ america มันครองโลก  เราก็ยังต้องใช้ code มันอยู่ดีทำงัยได้
civilroom
ผู้หมวด
**

คะแนนความนิยม: 1

ดูรายละเอียด อีเมล์
« ตอบ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2011, 10:33:40 am »

พี่ๆผู้เยี่ยมยุทธและหล่อเหลาหน้าตาดีทั้งหลายครับ

พอดีผมเรียนอยู่แล้วหัวข้อวิจัยผมเกี่ยวกับการศึกษา code Fixed Offshore Platforms—Working
Stress Design ต่างๆเอามาเปรียบเทียบกัน

ตอนนี้ผมมีของ API RP2A e21,DNV ปี 2005

พี่พอจะมีของ BS หรือประเทศอื่นๆไหมครับ

หรือมีคำแนะนำอะไรดีๆให้น้องวิศวกรน้อยบ้างครับ

ผมว่าจะรวบรวมข้อมูลเพื่อจัดทำ Permanent  Load,Operating   Load ที่เหมาะสมสำหรับ Gulf of Thailand

ขอคำแนะนำด้วยครับ

civilroom
ผู้หมวด
**

« ตอบ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2011, 11:29:20 am »

แก้ๆ  DNV ผมมีปี 2008

ถามอีกหน่อย

1.ไอ้ศัทพ์ Lifeboat platforms ที่บอกว่า ให้ใช้น้ำหนัก 9 kN/m2

Lifeboat platforms มันคือส่วนไหนครับเนี้ย

2.BS บอกว่าแนะนำให้ใช้ 8.5 kN/m2 สำหรับ working areas

DNV ไม่เห็นจะพูดถึง พท ส่วนนี้เลย จะใช่ Lifeboat platforms หรือเปล่าว ผมว่าไม่น่าใช่นะ

3. API RP2A e22 มีพูดถึงข้อแนะนำสำหรับน้ำหนักพวกนี้ไหมครับ เพราะที่ผมมี e21 มันไม่พูดถึงเลย มันบอกให้ไปหาเอาเอง -*-

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 05, 2011, 11:31:22 am โดย civilroom » บันทึกการเข้า
civilthai
Administrator
ผู้บัญชาการ

คะแนนความนิยม: 4

« ตอบ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2011, 12:53:47 pm »

พี่ๆผู้เยี่ยมยุทธและหล่อเหลาหน้าตาดีทั้งหลายครับ

พอดีผมเรียนอยู่แล้วหัวข้อวิจัยผมเกี่ยวกับการศึกษา code Fixed Offshore Platforms—Working
Stress Design ต่างๆเอามาเปรียบเทียบกัน

ตอนนี้ผมมีของ API RP2A e21,DNV ปี 2005

พี่พอจะมีของ BS หรือประเทศอื่นๆไหมครับ

หรือมีคำแนะนำอะไรดีๆให้น้องวิศวกรน้อยบ้างครับ

ผมว่าจะรวบรวมข้อมูลเพื่อจัดทำ Permanent  Load,Operating   Load ที่เหมาะสมสำหรับ Gulf of Thailand

ขอคำแนะนำด้วยครับ

มีครับ BS EN ISO 19901-3:2010 Petroleum and natural
gas industries — Specific
requirements for offshore
structures
Part 3: Topsides structure (ISO
19901-3:2010)

civilroom
ผู้หมวด
**

« ตอบ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2011, 02:07:54 pm »

พอจะแบ่งปันให้ได้ไหมครับ ^ ^

ที่อีเมล์ civilroom@hotmail.com นะครับ

ขอบคุณล่วงหน้าครับผม
civilthai
Administrator
ผู้บัญชาการ

คะแนนความนิยม: 4

« ตอบ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2011, 05:14:38 pm »

พอจะแบ่งปันให้ได้ไหมครับ ^ ^

ที่อีเมล์ civilroom@hotmail.com นะครับ

ขอบคุณล่วงหน้าครับผม

เดี๋ยวจะส่งไปให้นะครับ น้องทำงานหรือเรียนอยู่ที่ไหนครับ
civilroom
ผู้หมวด
**

« ตอบ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2011, 03:07:20 pm »

ผมตอบในกล่องข้อความพี่แทนนะครับ ^ ^
หน้า: [1]
  พิมพ์