SiamFarm.com
ชื่อผู้ใช้งาน  
รหัสผ่าน

สยามฟาร์ม SiamFarm
ขอเชิญเพื่อนๆพี่ๆน้องๆ แชร์เรื่องราวที่อาจมีประโยชน์ต่อเพื่อนมนุษย์ด้วยนะครับ

หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สุดยอดก๋วยเตี๋ยวเนื้อ  (อ่าน 17011 ครั้ง)
civilthai
Administrator
ผู้บัญชาการ

คะแนนความนิยม: 4

ดูรายละเอียด อีเมล์
« เมื่อ: สิงหาคม 03, 2013, 12:55:42 pm »

กินไปกินมา ลองทำเองซะเลย

http://siamfarm.com/forums/index.php?topic=726.msg1507#msg1507

**** สรุปสุดยอดก๋วยเตี๋ยวเนื้อ ****
เกาเหลารวม
1. กอ เต็ก เชียง --> อร่อย น้ำซุปไม่ข้น แต่หอม เข้มข้น มีหลากหลายครับ ลูกชิ้น สด เปื่อย เอ็น ขอบกระด้ง ไส้ ม้าม เนื้อลาย ชามแนะนำ

--> เกาหลาเนื้อเปื่อย+ไส้
--> เกาหลาไส้+เนื้อลายหมก(ไม่ลวก ราดน้ำซุปแค่นั้น)
--> ตัวเดียวอันเดียวตุ๋นยาจีน

2. ต. รังสิต --> มีครบทั้ง ลูกชิ้น สด เปื่อย เอ็น ขอบกระด้ง ไส้ ม้าม ลิ้น
3. ป ลูกชิ้นศรีย่าน --> ก๋วยเตี๋ยวน้ำใสที่อร่อยที่สุด ลูกชิ้นเนื้อ ลูกชิ้นเอ็น ทำเอง ลูกใหญ่สะใจ อร่อยมากๆ เนื้อเปื่อยสไตล์น้ำใส นุ่มละมุนลิ้น ไม่มีสาขา
4. อาเหลียง --> ลูกชิ้น สด เปื่อย เอ็น ไม่มีเครื่องใน (ไม่แน่ใจครับ)
5. เกาเหลาเมืองนนท์ --> ราคาไม่แพง มีให้กินครบทั้ง ลูกชิ้น สด เปื่อย เอ็น ขอบกระด้ง ไส้ ม้าม ลิ้น

ลูกชิ้นเนื้อ
1. ป ลูกชิ้นศรีย่าน ลูกชิ้นเนื้อ ลูกชิ้นเอ็น ทำเอง ลูกใหญ่สะใจ อร่อยมากๆ
2. ต. รังสิต ลูกชิ้นลูกไม่เล็ก ขนาดกำลังดี หอม อร่อย โดยเฉพาะลูกชิ้นปิ้ง น้ำจิ้มกลมกล่อม
3. อาเหลียง ลูกใหญ่ดีครับ อร่อย หอมออกกลิ่นกระเทียมพริกไทย

มาเขียนรีวิวนี้เพราะความชอบทานก๋วยเตี๋ยวเนื้อเป็นการส่วนตัวครับ

1. ร้าน กอ เต็ก เชียง 2 สาขา ประชาชื่น 27

เส้นเล็กน้ำไส้ ที่นี่ผมชอบไส้ครับ หอม อร่อย ต่างจากที่อื่นครับ  

และนี่ก็เกาเหลาไส้กับเนื้อเปื่อย เนื้อเปื่อยก็อร่อยมาก อร่อย กลิ่นหอม (ชามนี้ 60 บาทครับ)

แต่สุดยอดเมนูของที่นี่สำหรับยาชูกำลัง คือ ตัวเดียวอันเดียวตุ๋นครับ น้ำตุ๋นยาจีนเคี่ยวจนข้น หอมมาก แนะนำต้องลอง เมนูนี้หากินยากครับ หรือแทบหากินไม่ได้เลย กินร่วมกับเกาเหลา อร่อยดีมากครับ

2. ร้าน ต.รังสิต ก๋วยเตี๋ยวเนื้อตุ๋น สาขา รังสิต ร้านนี้เป็นร้านที่มากินบ่อยที่สุดครับ ทางผ่านกลับบ้าน และอร่อยมากครับ อร่อยทุกอย่าง โดยเฉพาะเอ็น สด ขอบกระด้ง เนื้อเปื่อย

เส้นเล็กน้ำสด+ไส้

เล็กแห้งเอ็น+เปื่อย

และนี่ครับทีเด็ด ลูกชิ้นเนื้อปิ้ง ลูกชิ้นที่นี่แตกต่างจากที่อื่นครับ กลิ่นเนื้อหอม ไม่มีกลิ่นยา ลูกปานกลาง ไม่เล็กหรือใหญ่เกินไป น้ำจิ้มรสสุดยอดรสชาติกลมกล่อม อร่อยกว่าที่อื่นที่เคยกินมา

พนักงานหน้าร้านและป้ายราคา โทรมาสั่งก่อนล่วงหน้าได้นะครับ เปิดทุกวัน ตั้งแต่ช่วงสาย ปิดร้านประมาณสองทุ่มครึ่ง

3. ร้านเจริญรสเด็ด ก๋วยเตี๋ยวเรือ รังสิต

เมื่อก่อนขายบนเรือในคลองรังสิต แต่ตอนนี้ขึ้นบกมานานแล้วครับ ร้านอยู่ริมถนนรังสิต-นครนายก เลยปากทางเข้าคลอง 4 มานิดเดียวครับ จอดรถหน้าร้านครับ

เกาเหลาเนื้อรวม

เล็กต้มยำ อร่อยเด็ดเลยครับ ไม่ต้องปรุงเลย เป็นจานเด็ดกว่าก๋วยเตี๋ยวเนื้อซะอีก แนะนำต้องมากินครับ ของดีเมืองรังสิต

4. ร้านอาเหลียง สาขาประชานิเวศน์ 3

ร้านอยู่ริมถนน หน้าปากซอยประชานิเวศน์ 3 ซอย 29 หาไม่ยากครับ ถ้าตรงมาจากเดอะมอลล์งามวงศ์วาน ให้เลี้ยวซ้ายเข้าทางขึ้นทางด่วนไปบางประอิน ถึงทางขึ้น ให้เลี้ยวซ้าย (ไม่ขึ้นทางด่วน) ขับใต้ทางด่วน ถึงสามแยกเลี้ยวซ้าย ตรงไปถึงแยกเลี้ยวขวา ก็เข้าสู่ประชานิเวศน์ 3 แล้วครับ ตรงไปอีกไม่ไกล หาที่จอดรถข้างทางได้เลยรับ

ชามนี้เกาเหลารวม มี ลูกชิ้น (ลูกค่อนข้างใหญ่) เนื้อสด เนื้อเปื่อย เอ็น น้ำรสชาติอร่อย แทบไม่ต้องปรุงเลย แต่ค่อนข้างมันและมีกระเทียมค่อนข้างเยอะ เนื้อสดนิ่มอร่อยดี ชิ้นใหญ่ เนื้อเปื่อยอร่อย เอ็นก็อร่อยดีครับ

หน้าร้านครับ ค่อนข้างยุ่งครับ ลูกค้าเยอะ

วันอาทิตย์ ช่วงเที่ยง-บ่าย คนเยอะเต็มร้านครับ

ราคาไม่แพงมากครับ

5. ร้าน เกาเหลาเมืองนนท์ จังหวัดนนทบุรี
ร้านนี้อยู่ใกล้ท่าน้ำนนท์ ข้างๆเรือนจำบางขวาง เป็นตึกแถวสองห้องเดียว ไม่มีที่จอดรถ ต้องหาจอดข้างถนน หรือหาจอดตามที่ว่าง หรือขับไปจนสุดทางถึงท่าน้ำนนท์ บังคับเลี้ยวซ้าย จากนั้นหากลับรถย้อนถนนเส้นกลับ ตรงไปจะเจอหลังร้าน หาที่จอดข้างคุกบางขวางเลยครับ วันอาทิตย์มีที่จอดรถพอสมควร
หน้าร้าน เยื้องกับตลาดสดเมืองนนท์

ชามนี้เป็นเกาเหลารวมทุกอย่างครับ (50 บาท) น้ำซุปหอมดี อร่อยทุกอย่าง โดยเฉพาะ ขอบกระด้ง (นุ่มแต่ไม่เละ) และ เนื้อเปื่อย

มีตรอกข้างๆทะลุจากหน้าร้านไปหลังร้านได้ครับ จอดรถข้างถนนฝั่งนี้ได้ครับ

6. ร้าน วัฒนาพานิช สาขานนทบุรี
ร้านนี้อยู่ตรงข้ามกระทรวงสาธาณสุข เป็นตึกแถวห้องเดียว ไม่มีที่จอดรถ ผมจอดฝั่งกระทรวงแล้วข้ามฝั่งมา ถนนเส้นหน้าร้านรถติดมากไม่เว้นแม้วันอาทิตย์

เกาเหลาเนื้อทุกอย่าง ชามนี้ 100 บาทครับ แอบแพงไปนิด ชามใหญ่ น้ำออกข้นเหนียวนิดๆแต่ไม่มาก รสชาติกลมกล่อมเหมือนตุ๋นยาจีน ไม่มีเครื่องในเช่น ไส้ ขอบกระด้ง ม้าม ลิ้น มีแต่ลูกชิ้น (ลูกใหญ่) สด ตับ เอ็น ผักบุ้งและผักกาดขาว (มาไงเนี่ย) สรุป ชามนี้อร่อยใช้ได้ครับ ถ้าใครชอบแบบน้ำข้นๆออกเหนียว ก็เชิญได้เลยครับ

บะหมี่น้ำแพะตุ๋น ชามนี้ 200 บาทครับ แพงไปเยอะเลยครับ แต่อร่อยมากครับ น้ำตุ๋นเห็ดหอม,เก๋ากี้และแปะก้วย รสหอมกลมกล่อมมากกว่าตุ๋นเนื้อ เนื้อแพะเปื่อยดี เลยมีรสชาติคล้ายๆเนื้อตุ๋น ร้านเขามีแบบหม้อไฟด้วยแบบเนื้อแพะแล่เหมือนเนื้อสดสำหรับลวกจิ้ม น่าจะอร่อยเห็นโต๊ะข้างสั่งมาทานกันผู้หญิงสองคน เช็คบิลมา พันสองกว่า ผมงี้ตกใจเลย

<<< ชามนี้ siamfarm แนะนำต้องลองเลยครับ >>>

"ก๋วยเตี๋ยวเนื้อ" ในตำนานของย่านเอกมัย กับร้าน "วัฒนาพานิช" ซอย สุขุมวิท 63
https://mgronline.com/onlinesection/detail/9600000116026

7. ร้าน กอ เต็ก เชียง สาขา คลอง 2
ร้านนี้น้องสาวของสาขาประชาชื่น 27 แยกมาเปิดเองแต่สูตรเดียวกัน แต่รสชาดผมว่าที่ประชาชื่น 27 อร่อยกว่า ตั้งอยู่ที่ริมถนนคลองหลวง อยู่ก่อนถึงวัดธรรมกาย

เกาเหลารวมเนื้อ ชามนี้ 100 บาทครับ แอบแพงนิด แต่ก็เนื้อเยอะดีครับ พอได้ครับ แต่กินทุกวันเปลือง

8. ร้าน กอ เต็ก เชียง สาขาแรกดั้งเดิม สามแยกเตาปูน
ร้านนี้เป็นร้านต้นกำเนิด กอ เต็ก เชียง

9. ร้าน รสดีเด็ด
ร้านนี้อยู่ที่สยามสแควร์ ตรงข้ามมาบุญครอง เปิดมานานแล้ว นานกว่า 20 ปีเห็นจะได้ ทานตั้งแต่เป็นวัยรุ่น

ที่นี่เกาเหลาเนื้อสด (40 บาท) นุ่มมากครับ (เป็นชามเด่นของที่นี่) เนื้อเปื่อยก็มี เป็นเศษชิ้นเล็กๆแต่ก็หอมอร่อยดี น้ำซุปเข้มข้น (จนเค็ม) ผมไม่เคยเติมน้ำปลาเลย น้ำส้มรสชาติดี และมีจานเด่นที่ผมชอบอีก คือ ข้าวหน้าไก่ (น้ำเหนียว), ข้าวสตรูว์เนื้อ อร่อยมากครับ เป็นอาหารจานด่วน

10. ร้าน โป่ว เทียม เฮง
ร้านนี้อยู่ที่ห้างมาบุญครอง เปิดมานานแล้ว ย้ายมาจากอโศกเกือบ 30 ปีแล้ว อาเฮียคนขายดุๆหน่อย รสชาติดี เป็นหม้อดิน

11. ร้าน ต. โภชนา วัดดงมูลเหล็ก
ร้านนี้เรียกอีกชื่อหนึ่งว่า "ร้านก๋วยเตี๋ยว 5 นายก" ที่ผมเห็นบนรูปแขวนข้าง ก็อดีตนายกทักษิณ เขาคงชอบมากินมาก จนเคยเป็นข่าวดังมาแล้ว รสชาติไม่ถูกปากผมครับ :-(

เลยร้านมานิดเดียว มีที่จอดรถ

12. ร้าน บิ๊กสุ ราชวัตร
ร้านนี้อยู่เลยตลาดราชวัตรมาหนึ่งแยก ถนนนครไชยศรี อยู่ตรงข้ามซอยสันติสุข จอดรถข้างถนนครับ

13. ร้าน เจ๊ง้อ ราชวัตร
ร้านนี้อยู่เลยตลาดราชวัตรมาหนึ่งแยก ถนนนครไชยศรี อยู่ฝั่งเดียวกันกับซอยสันติสุข ตรงข้ามร้านบิ๊กสุ

ปากซอยสันติสุข มีโรงพิมพ์หนังสือของ วพ

14. ร้าน วัดดงมูลเหล็ก
อยู่แถวรามคำแหง ช่วงลงทางด่วน

15. ร้าน ขนมจีนไหหลำ เจ๊วา-เจ๊หย่ง
ซอยลูกหลวง 8

เป็นขนมจีนไหสูตรไหหลำซึ่งแตกต่างจากขนมจีนของไทยอย่างสิ้นเชิง ขนมจีนไหหลำของร้านนี้จะคล้ายๆกับก๋วยเตี๋ยวมากกว่าครับ ร้านจะตั้งอยู่ในซอยลูกหลวง 8 เดินเข้าไปไม่ลึกประมาณตึกแถว 3-4 ห้องก็จะเห็นร้านเลย  เมนูที่สั่งเป็นแห้งเนื้อและเกาเหลาเนื้อตัวเส้นจะมีลักษณะคล้ายอูด้ง อร่อยมาก

16. ร้าน ก๋วยเตี๋ยวเนื้อวัว รสชั้นเยี่ยม (สาขา 4) ประตูน้ำ

ร้านนี้ออกแนวน้ำซุปไม่ข้นมาก ใสๆแต่รสเข้มข้น รวมเปื่อยอร่อยมาก ต้มได้เปื่อยกำลังดี เนื้อเปื่อยกลิ่นเนื้อหอมแรง เอ็นน่ากิน ไม่แข็ง มีตัวเดียวอันเดียวปนอยู่ด้วย ขอบกระด้งไม่แข็งหรือเปื่อยจนเละ ขนาดชิ้นไม่ใหญ่มากนัก ลูกชิ้นอร่อยดีครับ ส่วนของสดลวก เช่น เนื้อสดไม่แข็ง ผ้าขี้ริ้ว อื่นๆ น่ากินทุกอย่าง ราคาไม่แพง เกาเหลาชามละ 60 บาท กลับบ้าน 70 บาท แนะนำครับ ร้านอยู่ฝั่งแนวกับห้างอินทรา เดินมาก่อนถึงทางรถไฟ เป็นห้องแถวห้องเดียว

17. ร้าน เฮ้ง ชุน เส็ง ริมถนนสุนทรโกษา ตรงข้ามสนามฟุตบอลท่าเรือ

ร้านดังร้านมีเปิดมานานแล้วครับ หาดูรีวิวได้ในทั่วไป คนเขียนรีวิวและเชียร์เยอะ แต่ผมลองทานแล้วรู้สึกไม่มีอะไรเด่น พอทานได้ ราคาไม่แพง เกาเหลาชามละ 50 บาท

18. ร้าน ป ลูกชิ้นศรีย่าน ตลาดศรีย่าน

เป็นห้องแถวห้องเดียว ไม่มีสาขา เป็นก๋วยเตี๋ยวเนื่อน้ำใสที่อร่อยที่สุดเท่าที่เคยกินมา ลูกชิ้นเนื่อ ลูกชิ้นเอ็น อร่อยมาก เนื้อเปื่อยสไตล์เปื่อยน้ำใส นุ่มละมุนลิ้นมาก ตอนนี้ชามละ 55 บาท ขายตั้งแต่เช้าแต่ปิดเร็วประมาณสี่โมงเย็น (12/8/2020)

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 12, 2020, 09:59:33 pm โดย civilthai » บันทึกการเข้า
greanfour
ผู้หมวด
**

คะแนนความนิยม: 0

« ตอบ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2014, 04:26:01 pm »

หูยยย หิวเลย อยากไปกินง๊าาาา
civilthai
Administrator
ผู้บัญชาการ

คะแนนความนิยม: 4

« ตอบ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2014, 06:49:29 pm »

ว่าจะรีวิวให้ถึงสัก 20 ร้าน คอยติดตามนะครับ
หน้า: [1]
  พิมพ์