SiamFarm.com
ชื่อผู้ใช้งาน  
รหัสผ่าน

สยามฟาร์ม SiamFarm
ขอเชิญเพื่อนๆพี่ๆน้องๆ แชร์เรื่องราวที่อาจมีประโยชน์ต่อเพื่อนมนุษย์ด้วยนะครับ

หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: รีบไปให้ไกลๆเลยพวกเอ็ง โรค NCDs  (อ่าน 8633 ครั้ง)
ไม่สามารถโหลดไฟล์ภาษา 'Aeva.thai-utf8' ได้
civilthai
Administrator
ผู้บัญชาการ

คะแนนความนิยม: 4

ดูรายละเอียด อีเมล์
« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2017, 11:03:57 pm »

ผมเพิ่งตะหนักถึงพวกมันเมื่อ 3-4 ปีที่ผ่านมานี้เอง ว่ามันไม่คู่ควรที่จะอยู่ร่วมกับผม เมื่อ 10 ปีที่แล้วมันมาสิงอยู่ที่ตัวผม 1 ตัว คือไอ้โรคความดันโลหิตสูง (Hypertension) ผมก็ไม่ค่อยเอะใจถึงความร้ายกาจของมัน ก็กินยาลดความดัน (Diovan 160 mg) ไปเรื่อยๆทุกเช้า จนมาถึงจุดแตกหักที่ผมกับมันไม่สามารถที่จะอยู่ร่วมกันได้ ก็ตอนที่มันชวนเพื่อนมาสิงผมอีก 2 ตัว คือ ไอ้โรคอ้วนลงพุง (Obesity) กับ ไอ้โรคเบาหวาน (Diabetes Mellitus) แถมไอ้โรคไขมันในเลือดสูงมันมาดูลาดเลาก่อนแล้วมันคงจะชวนไอ้ตัวร้ายตัวเอ้ตามมา มันคือ ไอ้โรคหลอดเลือดสมองและหัวใจ (Cardiovascular & Cerebrovascular Diseases )...ไม่ไหวหล่ะครับ ต้องจัดการกับพวกมันอย่างด่วน...รีบไปให้ไกลๆเลยพวกเอ็ง

ไอ้พวกวายร้ายนี้มันคือกลุ่มโรค NCDs (Non-Communicable diseases) หรือ ชื่อภาษาไทยเรียกว่า กลุ่มโรคไม่ติดต่อเรื้อรัง นั้นเป็นชื่อเรียก กลุ่มโรคที่ไม่ได้มีสาเหตุมาจากการติดเชื้อ ไม่ได้เกิดจากเชื้อโรค ไม่สามารถติดต่อได้ผ่านการสัมผัส คลุกคลี หรือ ติดต่อ ผ่านตัวนำโรค (พาหะ) หรือสารคัดหลั่งต่างๆ หากแต่เกิดจากปัจจัยต่างๆ ภายในร่างกาย ซึ่งส่วนใหญ่เป็นผลจากไลฟ์สไตล์วิธีการใช้ชีวิต ที่มีพฤติกรรมเสี่ยงอย่าง เหล้า บุหรี่ ขาดการออกกำลังกาย อาหารหวานมันเค็มจัด และมีความเครียด ซึ่งโรคในกลุ่มโรค NCDs ที่มีอัตราผู้ป่วยและผู้เสียชีวิตสูงสุด 6 โรค ได้แก่

1. โรคเบาหวาน (Diabetes Mellitus)
2. โรคหลอดเลือดสมองและหัวใจ (Cardiovascular & Cerebrovascular Diseases )
3. โรคถุงลมโป่งพอง (Emphysema)
4. โรคมะเร็ง (Cancer)
5. โรคความดันโลหิตสูง (Hypertension)
6. โรคอ้วนลงพุง (Obesity)

ผมจึงได้ปรับเปลี่ยนพฤติกรรมเสี่ยงเหล่านี้ได้เพื่อที่จะลดโอกาสเสี่ยงในการเป็นกลุ่มโรค NCDs โดยยึดหลักปฎิบัติ 4 อ มาปราบพวกมันให้สิ้นซาก ดังนี้

1. อาหาร
2. ออกกำลังกาย
3. อากาศ
4. อารมณ์

มาดูว่าผมมีวิธีปฎิบัติตามมาตราการ 4 อ นี้อย่างไร เริ่มจาก ศึกษาหาความรู้เกี่ยวกับมัน โดยเฉพาะความลับของพวกมันว่ามันชอบหรือไม่ชอบอะไร อันนี้เป็นข้อมูลจากประสบการณ์ส่วนตัวของผมเองในการต่อสู้กับพวกมัน (โปรดใช้วิจารณญาณในการนำไปใช้กับตัวท่าน) มันเป็นการรวบรวมเข้าด้วยกัน (consolidate) จากแหล่งอ้างอิงข้างล่างนี้และจากประสบการณ์ส่วนตัวของผมเองที่มีผลตรวจเลือดจากโรงพยาบาลยืนยันถึงการพัฒนาที่ดีขึ้นโดยไม่ต้องพึ่งยาปฎิชีวนะตามที่ผมตั้งใจไว้

@@@ ขอเริ่มที่ อ ตัวที่ 1 คือ "อาหาร" ผมมีสูตรอาหารที่ใช้ลดความเสี่ยงต่อโรค NCDs ดังนี้ครับ

1. เช้า - สลัดพร้อมกรีกโยเกิร์ต
2. สาย - กาแฟสดไม่ใส่น้ำตาล
3. เที่ยง - อาหารกลางวัน(ชิลๆ)กับเพื่อนๆ
4. บ่าย - ชาเขียวร้อน
5. เย็น - ปกติ(แต่จะกินให้น้อย)

จะสังเกตเห็นว่าผมจะไม่อดมื้อเย็นเลย เพราะผมเชื่อว่าการอดมื้อเย็นเพื่อการลดน้ำหนัก มันเป็นวิธีที่ไม่ยั่งยืน วันใดถ้าคุณกลับมากินตอนเย็น มันก็กลับมาสู่วงจร(อ้วน)เหมือนเดิม พยายามที่จะไม่เปลี่ยนแปลงจำนวนมื้อ แต่จะลดปริมาณลง มีหลายคนพอหมอบอกว่าอยากรู้ไหมกินอะไรแล้วอายุยืน จะหูผึ่งคอยฟังกัน แต่ท่านบอกไปว่า "กินน้อย" ทำให้อายุยืนไง ง่ายๆแต่ปฎิบัติยาก แต่มีผู้ที่ปฎิบัติได้ กินน้อยมาก บางทีกินมื้อเดียวด้วย ไม่ 3 มื้อเหมือนผม พอเดาออกแล้วมั๊งว่าคือ "พระ" นั่นไง

นอกจากอาหารแล้ว ผมยังกินอาหารเสริมจำพวกวิตามินและสมุนไพรไทย(ขอย้ำสมุนไพรไทย)อีกด้วยครับ

1. หลังอาหารเช้า - น้ำมันปลา วิตามินซี ขมิ้นชัน อบเชย
2. หลังอาหารกลางวัน  - น้ำมันปลา สังกะสี กระเทียมอัดเม็ด ขมิ้นชัน (มะระขี้นก กินก่อนอาหาร)
3. หลังอาหารเย็น - ขมิ้นชัน
4. ก่อนนอน - กระชายดำ

@@@ อ ตัวที่สอง "ออกกำลังกาย"

ผมเริ่มออกกำลังกายจาก วิ่ง เล่นอุปกรณ์ออกกำลังกาย แต่ภายหลังผมเปลี่ยนไปปั่นจักรยานและยกเวทแทน เดี๋ยวจะบอกว่าทำไม

@@@ แล้ว อ ที่สามหล่ะ "อากาศ" อากาศดีๆจะไปหาที่ไหนหล่ะ? หายังไง...งง?

ผมขอเรื่มต้นที่ ถ้าเรามีโอกาสเลือกที่อยู่ก็ควรหาบ้านที่พักอยู่ใกล้ชิดกับธรรมชาติให้มากที่สุด เช่น มีต้นไม้ร่มรื่น ทะเลสาบ แม่น้ำลำคลอง มีอากาศบริสุทธิ์ แต่...ถ้าเราเลือกที่อยู่ไม่ได้ ผมขอแนะนะให้ตื่นแต่เช้า พาตัวเองไปสวนสาธารณะ สูดอากาศยามเช้า (ตื่นเช้าเป็นกำไรชีวิตครับ) แต่ถ้าเราหาเวลาไปสถานที่ดังกล่าวไม่ได้เนื่องจากเหตุผลใดก็ตาม ผมขอเสนอการฝึกลมหายใจตัวเองโดยเอาออกซิเจนเข้าร่างกายให้มากที่สุดตามหลัก 4-7-8 ของ ดร. แอนดรู ไวล์ (แพทย์ทางเลือกชาวสหรัฐที่มีชื่อเสียงทั่วโลกและเป็นนักเขียนหนังสือขายดีติดอันดับเบสท์เซลเลอร์ ผู้ซึ่งสนใจศาสตร์การแพทย์ตะวันออก) ดูวีดิโอและรายละเอียดด้านล่างครับ....

@@@ อ สุดท้าย "อารมณ์" เป็นสิ่งที่ผมทำได้ยากที่สุด เพราะผมเป็นคนหัวร้อน(แม่ยายคนใต้บอกมา)

ขอขอบคุณอย่างสูงสำหรับข้อมูลดีๆจากอินเตอร์เน็ท...

1. http://www.thaihealth.or.th/microsite/categories/5/ncds/2/173/176-%E0%B8%81%E0%B8%A5%E0%B8%B8%E0%B9%88%E0%B8%A1%E0%B9%82%E0%B8%A3%E0%B8%84+NCDs.html
2. https://www.drweil.com/
3. https://www.jonnybowden.com/

ขอขอบคุณอย่างสูงสำหรับข้อมูลดีๆจากหนังสือดังต่อไปนี้

1. ศาสตร์ชะลอวัย 1 ของ ศ.นพ ดร. วิจิตร บุณยะโหตระ
2. โรคหัวใจ...รู้ทัน ป้องกันได้ ศ.นพ. นิธิ มหานนท์
3. ดูแลหัวใจง่ายนิดเดียว ศ.นพ. นิธิ มหานนท์
4. โรคหัวใจ "สมบูรณ์ที่สุด" นพ. สันต์ ใจยอดศิลป์
5. เบาหวานฉบับเทพ ศ.เกียรติคุณ นพ. เทพ หิมะทองคำ
6. น้ำมันพืช...อตร.!?! ดร. ณรงค์ โฉมเฉลา

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 01, 2018, 10:47:12 pm โดย civilthai » บันทึกการเข้า
civilthai
ผู้บัญชาการ

« ตอบ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2017, 11:48:42 pm »

อาหารที่ผมเลือกกินส่วนใหญ่มาจากคำแนะนำของ Andrew Weil

ปิรามิดอาหารเพื่อสุขภาพ (Dr. Weil's Anti-Inflammatory Food Pyramid)

อธิบายเพิ่มเติม

https://www.drweil.com/diet-nutrition/anti-inflammatory-diet-pyramid/dr-weils-anti-inflammatory-food-pyramid-2-2/

วีดิโอ 8 นาทีนี้จะอธิบายถึงการกินอาหารต้านอักเสบของ ดร. แอนดรู ไวล์ (How to Eat: The Anti-Inflammatory Diet)
[jwp=425,344,image]http://www.siamfarm.com/jrstw/NCDs/drweil_326.mp4[/jwp]

ดร. แอนดรู ไวล์ แนะนำให้ดื่มชาเขียว,ไวน์แดงและทานช็อกโกแล็ต(ดาร์ค)
[jwp=425,344,image]http://www.siamfarm.com/jrstw/NCDs/drweil_84.mp4[/jwp]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 20, 2017, 11:48:11 pm โดย civilthai » บันทึกการเข้า
civilthai
ผู้บัญชาการ

« ตอบ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2017, 12:12:39 am »

มาออกกำลังกายกันครับ