SiamFarm.com
ชื่อผู้ใช้งาน  
รหัสผ่าน

สยามฟาร์ม SiamFarm
ขอเชิญเพื่อนๆพี่ๆน้องๆ แชร์เรื่องราวที่อาจมีประโยชน์ต่อเพื่อนมนุษย์ด้วยนะครับ

หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: นิ้วล็อก ทนเจ็บอยู่ทำไม ผ่าตัดเล็ก ไม่เจ็บสักนิด ค่าใช้จ่ายหลักพัน แผลแค่ 2 มิล  (อ่าน 2396 ครั้ง)
civilthai
Administrator
ผู้บัญชาการ

คะแนนความนิยม: 4

ดูรายละเอียด อีเมล์
« เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2018, 09:48:58 pm »

เรื่องนี้ผมจะต้องเขียน.ลงให้ได้เพื่อเป็นวิทยาทานต่อทุกๆคนที่ต้องทรมานจากน้ิ้วล๊ํอคแบบถาวร…..รอติดตามในเพจนี้เลยนะครับ…

เขียนจากประสบการณ์จริง ไปรักษามาแล้วทุกแขนงเป็นเวลาเกือบ 2 ปี ไม่หาย….แต่เมื่อมาเจอคุณหมอท่านหนึ่ง ทำการผ่าตัด แผลเท่ารูเข็ม ไม่เจ็บเลย หายสนิท…… ขอบอกก่อนเลยนะครับ ไม่ใช่คุณหมอที่ต้องรอต่อคิวกันแบบยาวนานที่พูดกันใน Internet หมอท่านนี้ผมไปเจอท่านโดยการเสาะหาของผมเองครับ..!!

ผมไปทำการเจาะตัดปลอกหุ้มเอ็นที่อักเสบนิ้วชี้ข้างขวากับ รศ. นพ. ชาติชาย ภูกาญจนมรกต ที่ รพ. สมิติเวช คุณหมอคุยเป็นกันเองมากครับ เริ่มจากกำหนดจุดที่จะเจาะ ฉีดยาชา (เจ็บนิดหน่อย) จากนั้นหมอใช้เครื่องมือเจาะที่มีความคมเป็นพิเศษ คุณหมอบอกว่าเป็นมีดที่หมอตาใช้ผ่าตัดตา ใบมีดจะคมมาก หมอเริ่มเจาะผ่านฝ่ามือเข้าไป (ไม่รู้สึกเจ็บเพราะฉีดยาชามาแล้ว) ใช้เวลาเจาะและตัดไม่นาน ประมาณ 5-10 นาที ระหว่างที่หมอเจาะ-ตัด ผมก็ชวนหมอคุยเรื่องจักรยานไปเรื่อยๆ (คุณหมอเป็นนักสะสมจักรยานวินเทจของอิตาลีตัวยงเลย) เลยคุยกันยาวๆไปจนผ่าตัดเสร็จ….

เป็นการผ่าตัดที่เล็กมากๆ เพราะแผลแทบไม่เห็น ยาวประมาณ 2 มม แค่นั้น หมอก็พันผ้าพันแผลให้ ผมก็ถามบอกว่าอีก 2 วันครั้งหน้าผมมีนัดปั่นจักรยานกับเพื่อน มันจะหายทันไหมครับ หมอบอกว่าไปปั่นกับเพื่อนได้สบาย กลับมาบ้านชิวๆ แต่วันรุ่งขึ้นผมรู้สึกเจ็บที่แผลเจาะนิดหน่อย (อ้อ ก็ข้างในมันถูกตัดไปนี่..) ก็กินยาแก้อักเสบตามที่หมอให้มา สุดท้ายผมก็ไม่ได้ไปออกทริปกับเพื่อนๆนะ รอให้หายดีก่อนดีกว่า…เบี้ยวเพื่อนอีกแล้วเรา

หมอบอกว่าใช้เวลาไม่นานก็จะใช้งานได้ปกติ หลังผ่าตัดหมอนัด 2 อาทิตย์ไปติดตามอาการ ผมไปตามนัดบอกหมอว่ามันยังดูบวมๆแล้วงอได้ไม่สุด หมอบอกไม่ต้องห่วงเดี๋ยวก็เป็นปกติ (ผมแอบกังวลเล็กๆ เพราะนี่ก็ 2 อาทิตย์มาแล้ว) หมอไม่นัดตามอาการเพิ่มด้วย (เฮ้ย…) ผ่านมาเกือบเดือน ผมรู้สึกว่างอนิ้วไม่ได้สุดเหมือนปกติ แต่อาการนิ้วค้างแล้วต้องดีดออกไม่เกิดขึ้นอีกแล้ว ใจแอบคิดว่าถ้านิ้วชี้กลับมาปกติได้สัก 80% ก็โอแล้วมั๊ง

ผ่านมาได้ประมาณ 2 เดือนเห็นจะได้มั๊ง ผมรู้สึกว่านิ้วชี้ข้างขวาผมสามารถงอได้แทบติดกับฝ่ามือไม่ต่างจากข้างซ้ายเลย เฮ้ย ตรูหายเป็นปกติ 99% แล้วนี่หว่า เย้ๆๆๆๆๆๆ แอบสงสารญาติที่ใต้ที่เขาก็เป็นนิ้วล๊อกแล้วเพิ่งผ่าตัดแบบเปิดแผล กว่าจะหายอีกนานอยู่ ผมเลยอยากเขียนมาแชร์ต่อให้ทุกๆคนครับที่เป็นนิ้วล็อก ว่าการผ่าตัดเล็กที่เจ็บน้อยที่สุดในโลกก็มีนะ ขนาดผ่าตัดในโรงพยาบาลชั้นนำ ค่าใช้จ่ายแค่หลักพันตอนปลายแค่นั้น…สุดยอด…ไม่เจ็บแต่จบ…..555555

siamfarm –> May 23, 2018
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 23, 2018, 09:53:36 pm โดย civilthai » บันทึกการเข้า
civilthai
Administrator
ผู้บัญชาการ

คะแนนความนิยม: 4

ดูรายละเอียด อีเมล์
« ตอบ #1 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2018, 11:43:59 pm »

ก่อนหน้าที่จะมาทำการเจาะ ลองทำกายภาพบำบัด นวดโดยใช้คลื่น แล้วเคลือบพาราฟิน เป็นคอร์สทำ 3 ครั้ง ที่ รพ แพทย์รังสิต แต่ก็ยังไม่หายครับ
หน้า: [1]
  พิมพ์