SiamFarm.com
ชื่อผู้ใช้งาน  
รหัสผ่าน

สยามฟาร์ม SiamFarm
ขอเชิญเพื่อนๆพี่ๆน้องๆ แชร์เรื่องราวที่อาจมีประโยชน์ต่อเพื่อนมนุษย์ด้วยนะครับ

หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เที่ยวสงกรานต์ที่จังหวัดกระบี่ 2554 (ทะเลไทยสวยไม่แพ้ใครในโลก)  (อ่าน 7666 ครั้ง)
civilthai
Administrator
ผู้บัญชาการ

คะแนนความนิยม: 4

ดูรายละเอียด อีเมล์
« เมื่อ: เมษายน 13, 2011, 10:23:18 am »

เริ่มเดินทางออกจากรังสิตตอนหกโมงเช้าครับ ช่วงก่อนสงกรานต์หลายจังหวัดทางภาคใต้เริ่มจากสุราษฎ์ลงไปน้ำท่วม ดินทล่ม ในหลายพื้นที่ ส่งผลให้เส้นทางลงใต้ไม่สามรถสัญจรได้ เนื่องจากมีน้ำท่วมถนนสายหลัก (41) โดยเฉพาะที่พุนพิน แต่ผมได้เช็คจากข่าวว่าในวันที่เดินทางน้ำที่ท่วมถนนอยู่แห้งแล้ว

ผมมาถึงพุนพินประมาณบ่ายสอง ไม่มีน้ำท่วมถนนแล้วครับ มีแต่ร่องรอยถนนเสียหายเนื่องจากน้ำท่วมเป็นแห่งๆ แต่ไม่ส่งผลต่อการขับขี่ และมีชาวบ้านกลางเต๊นท์อยู่บนถนนเป็นช่วงๆ แต่การจราจรไม่ติดขัดอย่างใด

มาถึงแยกม้วนตัวเลี้ยวเข้าถนนทางไปกระบี่ อ้าว....งานเข้าแล้ว......สะพานขาดดดดดดดดดดดดดด

บางช่วงคอสะพานขาด

แต่เขาได้ทำสะพานชั่วคราว แล้วสลับช่องจราจร ระยะทางประมาณ 2 กม จากนั้นก็กลับสู่ช่องทางปกติ (ไม่มีปัญหาจราจรติดขัดแต่อย่างใดครับ)

ถนนเส้นนี้โล่งมากครับ แทบไม่มีรถวิ่งเลย เลยแอบเหยียบ 140+เลย ผมว่าเส้นนี้ขับกลางคืนคงเปลี่ยวน่าดู สังเกตุสองข้างทางไม่ค่อยมีบ้านผู้คนด้วย จากนั้นเลี้ยวซ้ายเข้าสู่ตัวเมืองกระบี่ ยังเพลินกลับความเร็วในเส้นทางที่ผ่านมาอยู่เลย และแล้วงานก็เข้าครับ ร้องไห้

โดนยิงครับ.....ตำรวจแอบยิงข้างทางขณะขับรถด้วยความเร็วมาตราฐานของผมแต่มันบังเอิญไม่เป็นมาตราฐานของตำรวจ ก็เลยโดนจับ มีด่านใหญ่ครับ ก่อนเข้าเมืองกระบี่ประมาณ 20 กม (ลดความเร็วกันด้วยนะครับช่วงนี้...ทุกช่วงดีกว่าครับเพื่อความปลอดภัย)

ผมเดินลงไปแบบหัวเสียแล้วพูดกับผู้กองว่า....โดนต้อนรับแบบประทับใจเลยในการมากระบี่ครั้งแรกเพื่อพาลูกมาแข่งกีฬาของผม จากนั้นผู้กองให้ไปเสียค่าปรับที่โต๊ะ ผมถามว่าเท่าไหร่ครับ เขาบอกว่าก็ 400 บาท....ผมนี้ตกใจเลยแล้วบอกพวกพี่ๆตำรวจว่าผมไม่มีตังค์จ่ายหรอกตั้งสี่ร้อย เคยโดนที่พะเยา แค่ 200 เอง ผู้กองก็บอกว่างั้นเปลี่ยนข้อหาเป็นไม่มีใบอนุญาตขับขี่แล้วกัน (แต่คนข้างๆผมเขาโดน 400เต็มๆเลย) รับใบเสร็จค่าปรับแล้วผมก็เอาใบขับขี่ผมกลับ (ชักงงแล้วผมโดนจับเรื่องอะไรนี่) แต่ก็ต้องขอขอบคุณผู้กองที่ด่านด้วยนะครับที่เห็นใจคุณพ่อลูกสามอย่างผม (อิ อิ)

เดินทางต่อสู่หาดนพรัตนธารา

ไปกินข้าวที่ร้านน้องโจ๊กครับ อร่อย ราคาไม่แพงครับ

จานนี้หอยชักตีน ในเว็บบอร์ดท่องเที่ยวเขาแนะนำมานี่ต้องกินหอยนี้ ผมก็เลยสั่งมากินบ้าง จานนี้ 100 บาทครับ มีไม่กี่ตัวตามที่เห็น เสริฟพร้อมน้ำจิ้มรสเผ็ด ต้องใช้ไม้จิ้มฟันแงะออกมาครับ กินแล้วผมว่าหอยหวานอร่อยกว่าครับ ผมว่าไม่ควรแนะนำให้กินหอยนี้กันเลยครับ อนุรักษ์มันไว้ ไปกินหอยหวานกันแทนดีกว่า เพราะมันเพาะเลี้ยงได้ครับ

จานนี้ผมชอบ แกงส้ม(เหลือง) ปลากระพงยอดมะพร้าวอ่อน รสชาดจัดจ้านครับ

นี่ก็ปลาหมึกไข่ทอดกระเทียม อร่อยดีครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 22, 2012, 10:40:48 pm โดย civilthai » บันทึกการเข้า
civilthai
Administrator
ผู้บัญชาการ

คะแนนความนิยม: 4

« ตอบ #1 เมื่อ: เมษายน 13, 2011, 02:48:02 pm »

วันที่สอง 12 เม.ย. ไปเที่ยวสุสานหอย 75 ล้านปี (แห่งเดียวในโลก) ระหว่างทางแวะสถานีประมงกระบี่ ศูนย์วิจัยการเพาะเลี้ยงปลาการ์ตูน

ถึงแล้วครับสุสานหอย

ตอนเย็นแวะเดินเล่นข้างแม่น้ำกระบี่ ถ่ายรูปเขาขนาบน้ำ สัญญลักษณ์เมืองกระบี่

เกาะแมว

กลางคืนไปกินขนมจีนโกจ้อย กับไก่ทอด ที่ขึ้นชื่อ(ในเว็บบอร์ด) ผมลองแล้ว ผมว่าในกรุงเทพหาที่อร่อยกว่านี้ได้อีกหลายร้าน ส่วนไก่ทอดของพัทลุงหรือหาดใหญ่อร่อยกว่าครับ (ความเห็นส่วนตัวของผม)

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 13, 2011, 03:18:10 pm โดย civilthai » บันทึกการเข้า
lapanpwk
ผู้หมวด
**

คะแนนความนิยม: 0

ดูรายละเอียด เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #2 เมื่อ: กันยายน 11, 2013, 08:02:08 pm »

แหม่ น่าไปจริงๆนะครับเนี่ย

aowdiwasad
ผู้หมวด
**

คะแนนความนิยม: 0

« ตอบ #3 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2013, 06:37:10 pm »

น่าสนใจเหมือนกันนะครับ อยากไปเล่นด้วยจังเลย

หน้า: [1]
  พิมพ์