SiamFarm.com
ชื่อผู้ใช้งาน  
รหัสผ่าน

สยามฟาร์ม SiamFarm
ขอเชิญเพื่อนๆพี่ๆน้องๆ แชร์เรื่องราวที่อาจมีประโยชน์ต่อเพื่อนมนุษย์ด้วยนะครับ

หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เที่ยวช่วงสงกรานต์ 2555 ที่กระบี่อีกแล้วครับ  (อ่าน 4496 ครั้ง)
civilthai
Administrator
ผู้บัญชาการ

คะแนนความนิยม: 4

ดูรายละเอียด อีเมล์
« เมื่อ: เมษายน 18, 2012, 11:14:43 pm »

ไปเที่ยวกระบี่เป็นปีที่สองติดต่อกันแล้ว (จริงๆแล้วพาลูกไปแข่งแบดมากกว่า) ช่วงระหว่างวันที่ 7-16 เม.ย. 2555 ปีนี้ออกเดินทางตอนหกโมงเย็น (เลี่ยงสภาพอากาศร้อนตอนกลางวัน) รถไม่มากขับสบายๆ แวะเติม NGV ตลอดทาง ปั๊มช่วงชุมพร (บางสะพานน้อย) และปั๊มที่สุราษฎร์ (ท่าหลวง พุนพิน) รอคิวเติมนานมาก ถึงกระบี่เช้าเลยตีห้า

แวะอ่าวนางและหาดนพรัตน์ธาราตอนเช้า (ประมาณหกโมงเช้า) ตั้งใจว่าจะมานอนในเรือ เลยมาหาทัวร์ไปเที่ยวเกาะที่ท่าเรือหน้าหาดเลย มาแบบ walk-in เลย เผื่อฟลุ๊ก เพราะจองทัวร์ไปเที่ยวเกาะจากกรุงเทพแล้วเต็มหมด ได้เรื่องแฮะ มีคนขายทัวร์อยู่หน้าหาดพอดี เข้าไปติดต่อ เสียดายจังทัวร์ไปทะเลแหวกเต็มหมดแล้ว แต่.....ยังโชคดีเหลือทัวร์ไปเช้า-เย็นกลับ เกาะพีพี คนละ 1200 บาท แต่เขาใจดีลดให้เด็กเหลือ 900 บาท ตกลงไปครับ (ทั้งๆที่ข้อมูลมีไม่มากเลยครับ) จากนั้นหาที่จอดรถใกล้ๆหาดเลย มีรับฝากรถ 40 บาท ใครไม่รู้ (ฝากให้ตากแดด ร้อนมาก..)

เดินมาจ่ายเงินไปกันสามคน 1200x2+900 = 3300 บาท เขาติดสติ๊กเกอร์ให้ที่หน้าอก บอกให้รออยู่ที่หาดก่อน เดี๋ยวจะมีลูกเรือมาสมทบ ใจก็เสียวเหมือนกันว่าจะโดนเชิดเงินหรือเปล่า เพราะติดต่อไกด์ที่หน้าหาด ไม่มีโต๊ะบริษัทใดๆ แต่ผมก็หมั่นชะโงกไปดู เฮ้อ เห็นพวกเขายังยืนรอหานักท่องเที่ยวแบบผมมั๊งหน้าหาด รอจนถึง 8.30 น. ก็มีรถสองแถวมาส่งลูกทัวร์ที่ซื้อผ่านเคาน์เตอร์หรือแพคเกจจากบริษัททัวร์ มากันประมาณยี่สิบกว่าคน (มีชาวต่างชาติประมาณสิบคน)

เรือออกเดินทางจากหาดเวลา 9.30 น. เป็นเรือสปีดโบ้ทครับ รูปด้านล่างครับ ติดตามกันต่อนะครับ

สภาพภายในเรือครับนั่งได้ประมาณสามสิบคน

สำหรับผมที่นั่งที่ดีที่สุดคือส่วนหัวเรือครับ ส่วนใหญ่ฝรั่งชอบจับจอง (ได้อาบแดดไปในตัวด้วย) แต่คนไทยถอย.....เพราะกลัวตัวดำำำำ

นั่งเรือมาประมาณ 30 นาทีก็ถึงเกาะไผ่เป็นที่แรกครับ แวะเให้เล่นน้ำประมาณครึ่งชั่วโมง

ทะเลภาคใต้ฝั่งอันดามันใสจริงๆครับ

ออกเดินทางต่อ ไปถ้ำไวกิ้ง (ไม่ได้แวะครับ)

ทะเลไทยสวยจริงๆครับ

อ่าวปิเล๊ะ

เดินทางต่อไปอ่าวมาหยา (คนเยอะมาก)

ถอนสมอ ออกเดินทางต่อไปเกาะพีพีดอน

แวะดูลิงแสม (อ้าว...ดูก็ดู)

บุฟเฟ่ที่เกาะพีพีเล

แวะดำน้ำสองจุด จุดละประมาณครึ่งชั่วโมง (เห็นปะการังและปลาทะเลสวยงามมาก เสียดายถ่ายรูปมาไม่ได้)

เดินทางกลับสู่หาดนพรันตธาราเวลาประมาณสี่โมงเย็นครับ สนุกและคุ้มมากเลยครับ......ขอบคุณ Sea Angle Tour ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 19, 2012, 10:48:57 pm โดย civilthai » บันทึกการเข้า
หน้า: [1]
  พิมพ์