SiamFarm.com
ชื่อผู้ใช้งาน  
รหัสผ่าน

สยามฟาร์ม SiamFarm
ขอเชิญเพื่อนๆพี่ๆน้องๆ แชร์เรื่องราวที่อาจมีประโยชน์ต่อเพื่อนมนุษย์ด้วยนะครับ

หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ร้านอาหารแนะนำที่ชลบุรี....ร้านริมหาด ซีฟู้ด บางเสร่  (อ่าน 12236 ครั้ง)
ไม่สามารถโหลดไฟล์ภาษา 'Aeva.thai-utf8' ได้
civilthai
Administrator
ผู้บัญชาการ

คะแนนความนิยม: 4

ดูรายละเอียด อีเมล์
« เมื่อ: ตุลาคม 10, 2012, 12:51:17 pm »

******* ไปล่าสุด 2019 ร้านนี้ปิดไปแล้ว

ร้านนี้แวะไปหลายครั้งแล้วครับ อาหารสด ราคาไม่แพง รอไม่นาน บรรยากาศดีติดทะเล แนะนำครับ

เมนูที่แนะนำ

1. ต้มยำน้ำใสปลากู่ (ปลา ขึ้นอยู่กับปลาที่เขาหามาได้ เช่น ปลากู่ ปลานกแก้ว ปลาตาหวาน) หากินยากครับ อร่อยมาก เนื้อปลาเยอะมาก เป็นก้อนใหญ่ๆ ไม่คาวครับ......500 บาท/หม้อไฟ
2. หอยกระต่ายผัดฉ่า (หอยตัวใหญ่ ใหญ่กว่าหอยตลับ 3 เท่ามั๊ง).......120 บาท อร่อยครับจานนี้ ผัดได้กลมกล่อมดี
3. กุ้ง(สด)ลวกเกลือ ของสดครับจากตู้เลี้ยงด้านหน้า........350 บาท (มีประมาณ 30-40 ตัว ตัวไม่ใหญ่ครับ)
4. น้ำพริกไข่ปู........130 บาท
5. ปลากระพงทอดน้ำปลา (ขนาดกลาง 9 ขีด)........315 บาท
6. หมึกไข่นึ่งมะนาว.........210 บาท
7. ปูนิ่มทอดกะเทียม (จานเล็ก)........180 บาท
8. กุ้งแช่น้ำปลา.........120 บาท
9. ทอดมันกุ้ง........150 บาท จานนี้เด็กๆชอบครับ
10. ผักหวานน้ำมันหอย........70 บาท
11. ข้าวโถ........50 บาท
12. โค้กใหญ่........45 บาท
13. น้ำแข็งกระติก........30 บาท
14. น้ำดื่ม........15 บาท
15. ไอศครีม เอเต้.......50 บาท (ถ้วยเล็ก) อร่อยแต่แพงไปหน่อย

ร้านเปิดเวลา 11:00 - 22:00 น. เบอร์โทรที่ร้าน 038 737181, 038 737038
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 04, 2021, 04:55:10 pm โดย civilthai » บันทึกการเข้า
civilthai
ผู้บัญชาการ

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2014, 04:17:10 pm »

แวะไปร้านอีกครั้ง 16 พ.ค. 2557 เกือบปีเห็นจะได้ ครั้งสุดท้ายงานเลี้ยงรับปริญญาเอกของพี่สาว เดินทางมาไม่ไกล จากพัทยา วิ่งตรงมาทางสัต๑๑๑บ ผ่านจอมเทียน โรงแรมแอมบาสเดอร์ ถึงสวนนงนุช ให้กลับรถเลยสวนนงนุชประมาณ 2 ที่กลับรถ กลับรถเสร็จแล้วชิดซ้าย จะเห็นป้ายด้านซ้าย ทางไป "ริมหาดบางเสร่" เลี้ยวซ้ายเข้าไป ตรงไปตามทาง แล้วไปทางโค้งซ้าย วิ่งเลียบหาด ขับไปประมาณ 1 กม ร้านจะอยู่ติดทะเล เห็นป้ายหน้าร้านชัดเจน

มาถึงร้านเปลี่ยนป้ายหน้าร้านเล็กน้อย แต่สภาพภายในร้านยังเหมือนเดิม วันนี้ลูกค้ามีไม่เยอะ อาจเป็นวันศุกร์มั๊ง แต่ก็มีลูกค้าพอสมควร เข้ามาในร้านเห็นตู้เลี้ยงกุ้ง หอย ปู ปลา เรียงรายให้เห็นว่าของสดๆสำหรับร้านนี้ คนส่วนใหญ่ชอบไปกินร้านอาหารทะเลที่รีวิวในพันทิพ และแห่ไปกินเยอะ สำหรับผมไปกินตามลายแทงมา ไม่มีที่ไหนประทับใจเท่าที่หาดบางเสร๋ จากนนั้นไม่เคยแวะกลับไปกินที่พัทยาหรือหาดจอมเทียนอีกเลย ครับรถมาอีกสิบกว่าโล แต่อาหารสดและอร่อยกว่ามากมาย แถมราคาไม่แพง เสริฟเร็วแม้ลูกค้าเยอะ ไม่อยากประชาสัมพันธ์กลัวคนแห่มากัน หุ หุ

เมนูที่สั่งวันนี้นะครับ สำหรับ 5 ที่ (สายแข็ง 4 สายอ่อน 1 ที่)

1. ปลากุดสลาดต้มยำน้ำใสม้อไฟ /ขีด --> 840 บาท
เมนูนี้ผมถือว่าเป็น Signature dish ของร้านนี้เลย ไม่มีในเมนูนะครับ ต้องถามหัวหน้าเสริฟ เนื่องจากปลากุดสลาดไม่ได้มีบ่อย เนื่องจากหาไม่ง่ายและราคาสูง แต่ขอบอก เนื้อนุ่ม แถบละลายในปาก สดมากไม่คาวเลย (เพราะเลี้ยงอยู่หน้าร้าน)

เห็นเนื้อขาวมากๆ เหมือนปลาหิมะเลย ต้มยำน้ำใสที่นี่รสชาดหอม เผ็ด ไม่เค็มมาก เครื่องเยอะ แนะนำต้องลองเลยครับหม้อนี้ แทบกับราคา อาจดูแพง แต่ถือว่าถูกเลยครับ ลอง seach "ปลากุดสลาด" ใน google ได้เลยครับ ถึงรู้ว่าทำไมผมถึงแนะนำชาตินี้ต้องลอง

2. หอยกระต่ายผัดฉ่า --> 150 บาท
จานนี้ต้องลองครับ หอยตัวใหญ่ สดๆ ผัดฉ่าที่นี่รสชาดกลมกล่อมมาก จานนี้สั่งทุกครั้งที่มา (ผมไม่เคยเจอจานนี้ในกรุงเทพ)

3. กั้งกระดานทอดกระเที่ยม --> 330 บาท
ลองสั่งดูครับ ไม่ผิดหวังสำหรับการลองทานกั้ง เนื้อนิ่มครับ (ส่วนตัวชอบกุ้งมากกว่า)

4. ปลากะพงทอดราดน้ำปลา --> 350 บาท
เป็นเมนูที่แนะนำครับ สั่งทุกครั้ง ที่นี่เขาทอดกรอบนอกแต่เนื้อปลาข้างในนิ่ม ปลาตัวใหญ่ กินจนหมดทั้งตัวเลย รสชาดดีมาก

5. กุ้งอบวุ้นเส้น --> 270 บาท
เมนูนี้แค่พอทานได้ ทั่วๆไป ไม่มีอะไรพิเศษ ไม่หอมเครื่อง กุ้งตัวไม่ใหญ่ แนะนำให้สั่งอย่างอื่นแทน

6. กุ้งแช่น้ำปลา --> 160 บาท
จานนี้ถ้าชอบจริงๆก็สั่งได้ แต่ไม่มีอะไรพิเศษ น่าเก็บงบไปสั่งอย่างอื่น

7. ข้าว 1 โถ --> 60 บาท (เต็มโถจริงๆ) ข้าวเยอะมาก ให้ลองสั่ง 1 โถมาก่อน ในกรุงเทพส่วนใหญ่สั่งข้าว 1 โถ แต่มาแค่ครึ่งโถ
8. น้ำแข็งกระติกใหญ่ --> 30 บาท
9. โค้ก 2 ขวดใหญ่ --> 90 บาท
10. น้ำเปล่า --> 20 บาท

รวมทั้งหมด 2300 บาท สำหรับมื้อนี้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 24, 2014, 03:25:02 pm โดย civilthai » บันทึกการเข้า
civilthai
ผู้บัญชาการ

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2014, 03:27:47 pm »

บรรยากาศหน้าร้านที่เลี้ยงของสดไว้ เช่น กุ้ง หอย ปู ปลา มีของสดๆให้เลือกทานกันเลยครับ

ปลากุดสลาด

ปลาเก๋า

ปลากะพง

หอย หลากหลายชนิด

กั้งกระดาน

ปูทะเลเนื้อ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 24, 2014, 03:33:20 pm โดย civilthai » บันทึกการเข้า
civilthai
ผู้บัญชาการ

« ตอบ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2014, 03:34:11 pm »

ดูรีวิวเพิ่มเติมครับ

http://www.bloggang.com/mainblog.php?id=narellan&month=17-11-2010&group=10&gblog=75

http://www.bloggang.com/mainblog.php?id=punkygals&month=30-11-2008&group=6&gblog=48

http://www.bloggang.com/mainblog.php?id=sasiseesom&month=08-05-2011&group=6&gblog=79