SiamFarm.com
ชื่อผู้ใช้งาน  
รหัสผ่าน

สยามฟาร์ม SiamFarm
ขอเชิญเพื่อนๆพี่ๆน้องๆ แชร์เรื่องราวที่อาจมีประโยชน์ต่อเพื่อนมนุษย์ด้วยนะครับ

หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สนใจเลี้ยงปลาทะเล ผมให้คำปรึกษาเบื้องต้นได้นะครับ  (อ่าน 10039 ครั้ง)
civilthai
Administrator
ผู้บัญชาการ

คะแนนความนิยม: 4

ดูรายละเอียด อีเมล์
« เมื่อ: ธันวาคม 11, 2010, 11:16:53 am »

เพื่อนๆท่านใดสนใจเลี้ยงปลาทะเล ผมให้คำปรึกษาเบื้องต้นได้นะครับ

ประสบการณ์การเลี้ยงปลาทะเล 4 ปี ผ่านการอบรมหลักสูตรการเพาะพันธ์ปลาการ์ตูนที่ ม. บูรพา ผ่านการดูงานที่ฟาร์มเอกชนและสถานีประมงหลายแห่ง

ให้คำปรึกษาและแนะนำแหล่งต่อยอดความรู้เพิ่มเติมให้ฟรี แล้วอาจแถมอุปกรณ์การเลี้ยงให้ด้วย รวมทั้งปลาทะเลสวยๆให้ไปลองเลี้ยง แต่มีข้อแม้ว่าคุณต้องพร้อมที่จะเลี้ยงจริงๆ เพราะว่าการเลี้ยงปลาทะเลมีปัจจัยหลายๆอย่างและต้องทำความเข้าใจระบบให้ถ่องแท้ก่อนเริ่มเลี้ยง และที่สำคัญค่าใช้จ่ายค่อนข้างสูง (แต่ความท้าทายก็สูงด้วยครับ)

การเลี้ยงปลาทะเลสามารถเลี้ยงเพื่อการพักผ่อนหย่อนใจ โดยไม่รบกวนธรรมชาติเลย เช่น น้ำทะเลก็ใช้เกลือวิทยาศาสตร์ ปลาที่จะนำมาเลี้ยงเป็นปลาเพาะจากปลาพ่อแม่พันธุ์รุ่นที่ไม่ได้เกิดในทะเล เป็นต้น

ติดต่อได้ครับที่ civilthai@gmail.com
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 11, 2010, 11:34:41 am โดย civilthai » บันทึกการเข้า
civilthai
ผู้บัญชาการ

« ตอบ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2011, 01:41:13 pm »

2011/7/12 George <georges@samuivision.com>

ผมอยากเลี้ยงปลาทะเลครับ อยากจะถามหน่อยครับผม

ขนาดตู้ 60x20x20 ใช้กรองล่าง 36x18x18 ได้หรือป่าวครับ

หรือว่าแนะนำหน่อยได้ไหมครับ ว่าน่าจะขนาดไหนพอเหมาะครับ

<<<<<<< ตอบจาก siamfarm ครับ >>>>>>>>

ได้ครับ สบายเลย ดูระบบกรองล่างให้ดี

ผมเลี้ยงใช้ตู้ 36 กรองเพชรสามเหลี่ยม (เคยใช้เลี้ยงปลาน้ำจืด) ไม่ใช้สกริมเมอร์ เพิ่มอ๊อกแยกตัวเล็ก แต่วางตะแกรงลอยสาหร่ายคีโตด้านบน ก็เลี้ยงได้ถึงทุกวันนี้ เกินกว่าสี่ปีแล้วครับ (หลายคนบอกว่าใช้เลี้ยงปลาทะเลไม่ได้) แถมปลาวางไข่ ออกลูกเป็นตัวด้วยครับ มันขึ้นอยู่กับระบบมากกว่า ว่ามีแบคทีเรีย อากาศ คุณภาพน้ำ ดีหรือเปล่า

ผมเลี้ยงใช้ตู้ 48x20x20 กรองล่าง 48x20x18 เลี้ยงปลาแข็งแรงสมบูรณ์ทุกตัวไม่เคยมีโรค
ผมไม่เลี้ยงก้นตู้นะครับ ใช้ไฟนีออนธรรมดา ไม่ใช้โปรตีนสกริมเมอร์ แต่ใช้ยูวี 9w กับปั๊มรอบต่ำ
เลี้ยงสาหร่ายแดง คีโต ที่กรองล่าง ใช้ไฟแรงหน่อยแบบหลอดเกลียว ใส่ประการังหัก และหินเป็นนิดหน่อย
อาหารปลาเน้นของดี สเปคตัม สลับกับอาหารสด กุ้งสับผสมวิตามินซีน้ำและสาหร่ายสไปรูมิน่า บางวันก็ให้ไข่กุ้ง (ผมซื้อที่จัสโก้) เปลี่ยนน้ำ 10-15% ทุกสองอาทิตย์

ส่วนวิธีเซ็ตระบบตั้งตู้หาอ่านในเว็บทั่วไปได้เลยครับ แต่ถ้าสงสัยก็ถามผมผ่านเว็บ siamfarm ได้ครับ

ปล ยังมีเกร็ดเล็กๆน้อยๆจากประสบการณ์ของผมเองในการเลี้ยงปลาทะเล แล้วจะทยอยลงนะครับ

Siamfarm.com
 ยิ้มเท่ห์
L2btour1
ผู้หมวด
**

คะแนนความนิยม: 0

ดูรายละเอียด เว็บไซต์
« ตอบ #2 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2014, 07:35:53 pm »

ขอบคุณครับ

ozz664
ผู้หมวด
**

คะแนนความนิยม: 0

ดูรายละเอียด เว็บไซต์
« ตอบ #3 เมื่อ: กันยายน 01, 2016, 10:57:09 pm »

ขอบคุณสำหรับการแบ่งปัน ยิ้ม

รับตกแต่งลูกโป่งตามงานสถานที่หรือซุ้มงาน
civilthai
ผู้บัญชาการ

« ตอบ #4 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2017, 12:44:02 pm »

ตอนนี้เลิกเลี้ยงมาได้เกือบปีแล้วครับ
หน้า: [1]
  พิมพ์