SiamFarm.com
ชื่อผู้ใช้งาน  
รหัสผ่าน

สยามฟาร์ม SiamFarm
ขอเชิญเพื่อนๆพี่ๆน้องๆ แชร์เรื่องราวที่อาจมีประโยชน์ต่อเพื่อนมนุษย์ด้วยนะครับ

หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: วุ้นเส้นปลาไหลทอดกรอบ (เมียนเลือน) อร่อยมาก มาเวียดนามพลาดไม่ได้นะครับ  (อ่าน 10266 ครั้ง)
civilthai
Administrator
ผู้บัญชาการ

คะแนนความนิยม: 4

ดูรายละเอียด อีเมล์
« เมื่อ: ธันวาคม 31, 2013, 05:49:20 pm »

ปกติผมไม่กินปลาไหลครับ แต่ 10 ปีที่แล้ว เพื่อนชวนกิน ผมลองดูแล้ว....อร่อยมากเลยครับ เหมือนปลารากกล้วยทอดครับ ร้านนี้เป็นร้านเก่าแก่ที่เปิดมานาน อย่างน้อย 10 ปี เพราะเคยกินเมื่อสิบปีที่แล้ว ตอนนี้ยังขายอยู่เลย ส่วนใหญ่คนเวียด(ฮานอย)จะรู้จักร้านนี้

ร้านนี้มีขายแต่ปลาไหลทอด เขาเอาปลาไหลมาแล่เป็นชิ้นเล็กๆ แล้วชุบแป้งทอด แล้วนำมาใส่กับเป็นเมนู เช่น วุ้นเส้นน้ำปลาไหล, วุ้นเส้นผัดแห้ง, กระเพาะปลาฉบับปลาไหล, โจ๊กปลาไหล อื่นๆ

ผมชอบกินผัดวุ้นเส้นปลาไหล (ภาษาเวียด "เมียนเลือน") เป็นพิเศษครับ ต้องมาลองกันนะครับ ลองชมภาพเอาเองด้านล่างนะครับ

หน้าร้าน

จานโปรดของผมครับ เมียนเลือน มาครั้งนี้เพื่อมากินวุ้นเส้นผัดแห้งปลาไหลนี่แหละ

เสริฟมาพร้อมกับน้ำซุปร้อนๆ หอมดีครับ เหมือนใสใบย่านาง (เพื่อนบอก)

สั่งมาเพื่มเฉพาะปลาไหลทอด

ดูน่าทานไหมครับ ปลาไหลฉบับเวัยดนาม

และนี่ โจ๊กปลาไหล (จ๋าว เลือน)

โชว์ให้เห็นชิ้นปลาไหล ไม่คาวเลยครับ

มีปาท่องโก๋ กินกับโจ๊กด้วยครับ

กระเพาะปลาไหล (ผมเรียกเอง) ก็อร่อยดีครับ น้ำเหนียวๆ

เครื่องปรุง

กินกันอย่างเอร็ดอร่อยเลยครับ

ราคาแล้วแต่เมนู มีป้ายราคาบอกไว้อย่างชัดเจน ทานเสร็จแล้วนำบิลที่เขาเขียนให้ไปจ่ายเงินหน้าร้าน

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 31, 2013, 08:17:25 pm โดย civilthai » บันทึกการเข้า
Merloer
ผู้หมวด
**

คะแนนความนิยม: 0

« ตอบ #1 เมื่อ: ตุลาคม 23, 2014, 07:45:42 pm »

โหว น่ากินจัง

Emerson
ผู้หมวด
**

« ตอบ #2 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2016, 04:41:40 pm »

ปลาไหลทอดกรอบ เป็นเมนูที่ผมมองว่าแปลกดีนะ

Rootmay8
ผู้หมวด
**

ดูรายละเอียด เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #3 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2017, 04:28:15 pm »

หู้ยยย อารมณ์เดียวกับปลาไหลญี่ปุ่นมั้ยแบบนี้

civilthai
Administrator
ผู้บัญชาการ

คะแนนความนิยม: 4

« ตอบ #4 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2017, 12:27:46 pm »

แลบลิ้น เห็นแล้วอยากกินขึ้นมาทันทีเลยอะ
Floral
ผู้หมวด
**

« ตอบ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2021, 02:33:45 pm »

น่ากินมาก https://floralhotelsupply.com/
palawast
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2023, 02:04:39 pm »

น่ากินมากคับบ  ยิ้ม
หน้า: [1]
  พิมพ์