SiamFarm.com
ชื่อผู้ใช้งาน  
รหัสผ่าน

สยามฟาร์ม SiamFarm
ขอเชิญเพื่อนๆพี่ๆน้องๆ แชร์เรื่องราวที่อาจมีประโยชน์ต่อเพื่อนมนุษย์ด้วยนะครับ

หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: หน้าตัดเหล็กรูปพรรณสำหรับงานโครงสร้าง (Structural Shapes)  (อ่าน 10787 ครั้ง)
civilthai
Administrator
ผู้บัญชาการ

คะแนนความนิยม: 4

ดูรายละเอียด อีเมล์
« เมื่อ: มีนาคม 03, 2011, 11:51:11 am »

ขอเริ่มที่เรื่องง่ายๆแต่มีความสำคัญต่อวิศวกรโยธาในเรื่องงานโครงสร้างเหล็กก่อนเลยนะครับ

ชนิดของหน้าตัดเหล็กรูปพรรณสำหรับงานโครงสร้าง (Structural Shapes)

งานโครงสร้างเหล็กส่วนใหญ่แล้วจะใช้เหล็กรูปพรรณรีดร้อน (hot rolled sections) ในรูปแบบของ H (เอช), WF (ไวด์แฟงก์), C (ซี) หรือ L (ฉาก) แต่ในบางกรณีเราสามารถเลือกใช้เหล็กรูปตัว T (ที) ได้โดยการนำเหล็ก H หรือ WF มาทำการตัดครึ่ง เช่น จากหน้าตัด H

ผมได้แนบเอกสารประกอบในการเลือกใช้ชนิดและรูปแบบเหล็กรูปพรรณมาเพื่อเป็นแนวทางครับ

ถ้าเพื่อนๆน้องๆมีข้อสงสัยก็โพสต์มาได้นะครับ โปรดติดตามต่อนะครับ ผมจะ update เรื่องนี้เรื่อยๆครับ หวังว่าคงจะเป็นประโยน์สำหรับน้องๆวิศวกรโยธาที่เพิ่งทำงานใหม่
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 03, 2011, 06:27:02 pm โดย civilthai » บันทึกการเข้า
civilthai
Administrator
ผู้บัญชาการ

คะแนนความนิยม: 4

ดูรายละเอียด อีเมล์
« ตอบ #1 เมื่อ: มีนาคม 03, 2011, 07:23:49 pm »

ผมคาดว่ามีน้องๆหลายคนที่ใช้หนังสือ "ตารางเหล็ก สำหรับผู้รับเหมาก่อสร้างและวิศวกร" ที่หน้าปกเป็นรูปตึกที่ยังสร้างไม่เสร็จสีน้ำเงิน กันอยู่หลายคน ในการเลือกหน้าตัดเหล็กเพื่อใช้ในการคำนวณและระบุลงในแบบ ดีครับ แต่......ให้ระวังนะครับเรื่องหน้าตัดที่เราเลือกใช้ เขาอาจไม่ผลิตก็ได้นะครับ เช่น

H-Beam หน้าตัด H-400x200 มีหลายขนาดให้เลือกเช่น H-400x200x56.6 kg/m หรือ H-400x200x75.5 kg/m ซึ่งทั้งสองหน้าตัดนี้ไม่มีอยู่ในไลน์ผลิตปกติของเขา มีหน้าตัดเดียวในขนาดและชนิดนี้คือ H-400x200x66 kg/m เป็นต้น (ดูไฟล์แนบ)

ดังนั้นขอแนะนำว่าให้เราเช็คกับทางผู้ผลิต เช่น สยามยามาโตะ หรือดูจากแคตตาล็อคของเขา ว่าเขาผลิตหน้าตัดใดบ้างในไลน์ปกติของเขา แล้วขีดเส้นหรือระบายลงในหนังสือ เพื่อเตือนไม่ให้เราเลือกหน้าตัดที่เขาไม่ผลิต เพราะทำให้เราอาจต้องคอยตอบคำถามผู้รับเหมา เช็ครายการคำนวณหรือเปรียบเทียบคุณสมบติของหน้าตัดใหม่ (ที่เตือนเพราะว่าผมเคยเจอปัญหานี้กับน้องๆวิศวกรที่เพิ่งทำงานกันใหม่ๆ)

ต่อไปนี้หวังว่าน้องๆจะเลือกหน้าตัดเหล็กที่เขาผลิตและหาได้กันทั่วไปนะครับ  ยิ้ม

ขอขอบคุณ Siam Yamato Steel
หน้า: [1]
  พิมพ์