SiamFarm.com
ชื่อผู้ใช้งาน  
รหัสผ่าน

สยามฟาร์ม SiamFarm
ขอเชิญเพื่อนๆพี่ๆน้องๆ แชร์เรื่องราวที่อาจมีประโยชน์ต่อเพื่อนมนุษย์ด้วยนะครับ

หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: อยากทราบจอ TV แบบ LCD, LED หรือ Plasma แบบไหนดีและคุ้มค่ากว่ากันครับ  (อ่าน 7834 ครั้ง)
civilthai
Administrator
ผู้บัญชาการ

คะแนนความนิยม: 4

ดูรายละเอียด อีเมล์
« เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2011, 11:50:33 pm »

ผมว่าจะซื้อจอ TV ขนาด 32" หรือ 42" แบบ LCD หรือ Plasma ดีครับ ส่วน LED อยากได้แต่ผมว่ามันแพงเกินไปครับ
ที่เล็งไว้ก็ Sumsung Plasma 43" หรือ Panasonic Plasma 42" ราคาประมาณ 17,000 แต่ก็เห็น Sony LCD 40" ราคาใกล้เคียงกัน ไม่รู้แบบไหนดีและคุ้มกว่ากันกว่ากัน ดีทีวีเป็นหลัก แต่มีบ้างที่โหลดหนัง HD ไฟล์ mkv มาดูเป็นครั้งคราว

ปล อยากซื้อ 32" เหมือนกันนะ เห็นราคาไม่ถึงหมื่น

เพื่อนๆช่วยแนะนำหน่อยนะครับ ไม่ได้ซื้อ TV มาสิบปีแล้วมั๊งครับ 
Akeng
ผู้หมวด
**

คะแนนความนิยม: 3

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2011, 11:59:55 pm »

ลองดูพวก สมาร์ททีวีดีไหมครับ ที่มัน ต่อเน็ตได้ 3d และก็ดูyoutube ได้เลยครับ
หรือถ้าไม่สน ถ้าจะได้ราคาถูกต้องรอให้มีงานcommartก่อนครับ รอให้มันเปิดตัวพวกสมาร์ททีวีก่อนครับ
แล้วเครื่องที่พี่ปรารถนาไว้น่าจะถูกลงครับ
civilthai
ผู้บัญชาการ

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2011, 12:52:06 am »

ผมซื้อไปแล้วครับ Sony BX42 Full HD LCD ราคาเร้าใจมากเลยครับ (20,990-1500 บาท) แล้วลดอีก 15% เหลือ 16,566 บาท (ใช้บัตรกรุงศรีผ่อน 0% 4 เดือน นี่แหละครับข้อดีบัตรเครดิต) ผมว่าราคาถูกมากเลย

คุณภาพเกินราคาครับ เล่นไฟล์ hidef นามสกุล mkv และไฟล์วีดีโอทั่วไปเช่น avi, mp4 ได้เลยครับ อันนี้ชอบมาก แค่เสียบ External harddisk เครื่องก็เข้าหาไฟล์ได้เลย เร็วกว่าคอมอีก แถมยัง browse แบบคอมได้อีก เห็นทุกโฟล์เดอร์ ภาษาไทยก็เห็น ไม่มีย่อชื่อ เล่นง่ายมาก ด้วยข้อดีนี้ ผมก็เลยไม่ต้องซื้อเครื่องเล่น hidef เลยครับ โหลดบิตเอา เน็ตบ้าน หนัง hidef (>10 GB) โหลดข้ามคืนได้สองเรื่อง คุณภาพกิ๊กครับ

ฟังวิทยุก็ได้ เสียงลำโพง ดัง เสียงดี ดูรูปภาพก็ได้ (ชัดมาก) ดูรูปจากจอ TV นี้แล้วไม่อยากอัดรูปมาดูหรือดูในคอมเลย ชัดมากๆ

ใช้เป็นจอคอมโดยต่อกับโน็ตบุ๊คก็ได้ผ่าน hdmi port (1.4) ชัดมาก เล่นเกมส์หรือดูหนัง ฟังเพลงได้หมด

คุ้มมากครับกับราคานี้ แบรนด์ญี่ปุ่นด้วย (แต่ทำที่มาเล)

เลยมาแนะนำให้เพื่อนๆครับ

ปล เกือบหลงซื้อ Sumsung Plasma TV แล้ว แล้วเรื่อง smart TV ที่เล่น Internet ได้ ผมไปลองมาหมดแล้ว สรุปว่ามันไม่ smart อย่างที่โฆษณาหรอกครับ ลองไปใช้เล่น internet แล้วเลยรู้ว่าปล่อยให้คนอื่นลองเถอะครับ ผมว่ามันต้องพัฒนาต่อยอดอีกเยอะ
civilthai
ผู้บัญชาการ

« ตอบ #3 เมื่อ: มกราคม 08, 2013, 12:17:31 am »

เพิ่งซื้อจอภาพ LED ของ Samsung ขนาด 32" ไว้หน้าลู่วิ่งที่บ้าน (4-1-13) ที่ Powerbuy ฟิวเจอร์ ราคา 10,490 บาท ใช้บัตร K-Bank ลดเพิ่มอีก 8% เหลือ 9,650 บาท ผ่อน 0% 10 เดือน ถือว่าราคาไม่แพงครับ เป็นรุ่น Series 4 LED TV 4003 (32UE4003)

จอภาพรุ่นนี้มีข้อดีที่สีสดใส เมื่อเปิดเทียบกับของ panasonic ที่ความละเอียดเท่ากัน แต่ของ Panasonic สีและแสงนุ่มตามากกว่านิด สำหรับคนที่ไม่ชอบสีสด

ส่วนข้อดีข้อเป็นเป็นปัจจัยหลักที่ตัดสินใจเลือกซื้อ คือ สามารถอ่านไฟล์ภาพยนต์ได้หลากหลาย ในการต่อ Portable Harddisk โดยตรง แต่ไม่สามารถอ่าน Harddisk ที่มีความจุเกินกว่า 500GB ผมลองที่ 750GB (Seagate) แล้วอ่านได้ยาก หลุดบ่อย ส่วนขนาด 500GB (USB 2.0) ไม่มีปัญหาแต่อย่างใด ส่วน USB 3.0 ใช้ไม่ได้นะครับ มี HDMI port (ต่อออกคอมพิวเตอร์ ไม่มีปัญหา) สามารถเล่นไฟล์วีดีโอดังต่อไปนี้ได้อย่างราบรืน

.mkv ไฟล์หนัง Hi-Def
.avi ไฟล์วีดีโอขนาดไม่ใหญ่และละเอียดมากนัก
.mov จากกล้องถ่ายรูป Canon G-12 อันนี้ถือว่าสำคัญมากสำหรับผม คือได้ลองกับหลายยี่ห้อแล้วพบว่าอ่านไม่ได้ ถึงแม้อ่านได้แต่ก็ไม่มีเสียง ส่วน Toshiba รุ่นที่อ่านได้ 27 formats อ่านได้ เสียงก็ออก แต่อักขระภาษาไทยเละเลย อาจจะเป็นเพราะทำที่อินโดมั๊ง โดยส่วนตัวผม อุปกรณ์เครื่องใช้ไฟฟ้าที่ทำเมืองไทยถือเป็นของดีครับ อินโดอีกนานกว่าจะเทียบไทยได้ เราขึ้นชื่อเนื่องจากมี workmanship ที่ดี เมื่อเทียบกับประเทศในอาเซียน เช่น เวียดนาม อินโด แม้กระทั่งมาเลย์ ผมว่ายังไงทำในไทยก็ดีกว่าครับ (โทษทียาวไปหน่อย เลือดรึกชาติมันพุ่ง 555)
.vob ไฟล์จาก DVD
.dat ไฟล์จาก VCD
.m2ts เป็นไฟล์วิดีโอความละเอียดสูง คุณภาพนั้นก็ด้อยกว่าภาพ Blu-ray ไม่เท่าไหร่  จอภาพเล่นไฟล์นี้ได้โดยตรงโดยไม่ต้องแปลงเป็น MKV
.mpg  mpeg ไฟล์วีดีโอที่ไม่ละเอียดมากนัก
.wmv
.asf
.3gp ไฟล์วีดีโอจากมือถือรุ่นเก่า
.ts .tp .trp
.swf

ส่วนไฟล์ที่เล่นไม่ได้ คือ ไฟล์วีดีโอบางฟอร์แมท เช่น

.rm
.rmvb
.flv ในคู่มือบอกเล่น เดี๋ยวจะลองดูใหม่

ซึ่งไฟล์เหล่านี้ใช้กันน้อยมากแล้วในปัจจุบัน

รองรับ MP3  WMA AC3 JPEG เป็นต้น

ข้อดีอีกอย่างคือ Sub-title มันจะอยู่ด้านล่าง (ครงเหมือนดูในคอมพิวเตอร์) ไม่เหมือน Sony จะอยู่กระจัดกระจาย (ด้านล่างแต่ตัวเล็ก หรือด้านบน-ซ้าย เป็นต้น) เช่นในกรณีที่ดูจาก Portable Harddrive โดยตรง หรือแม้กระทั่งเครื่องเล่น Blue ray ราคาหลายพัน ซับก็ไม่อยู่ตรงด้านล่าง

ข้อดีอีกข้อคือมันอ่านภาษาไทยและตัวหนังสือชัดเจนทั้ง Folder ชื่อไฟล์ ในรูปแบบภาษาไทย ไม่มีปัญหา อักขระ ตำแหน่ง ตรง เพราะ......

ผลิตที่ประเทศไทย อันนี้ผมชอบมาก มั่นใจอีกไม่นานนี้หรอก แบรนด์เกาหลีจะทิ้งห่างแบรนด์ญี่ปุ่นในเวลาอันใกล้ เหมือนอุตสาหกรรมต่อเรือ ตอนนี้เขาใหญ่ที่สุดในโลกแล้ว จอภาพโตชิบาผลิตที่อินโดนีเซีย อ่านภาษาไทยไม่ดีเลย และผมก็ยังเชื่อว่าของจากประเทศไทยดีกว่าของมาเลย์และอินโดอยู่แล้ว

SAMSUNG ช่วยติดต่อให้ค่าโฆษณาผมด้วยนะครับบบบบบบบบ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 21, 2013, 11:45:22 pm โดย civilthai » บันทึกการเข้า
หน้า: [1]
  พิมพ์