SiamFarm.com
ชื่อผู้ใช้งาน  
รหัสผ่าน

สยามฟาร์ม SiamFarm
ขอเชิญเพื่อนๆพี่ๆน้องๆ แชร์เรื่องราวที่อาจมีประโยชน์ต่อเพื่อนมนุษย์ด้วยนะครับ

หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: โปรแกรมสามัญประจำเครื่อง(คอมพิวเตอร์)  (อ่าน 7114 ครั้ง)
civilthai
Administrator
ผู้บัญชาการ

คะแนนความนิยม: 4

ดูรายละเอียด อีเมล์
« เมื่อ: มกราคม 25, 2013, 09:21:44 pm »

เรื่มจากควรมี OS Window 7 หรือจะใช้ Window 8 OEM ก็ได้นะครับ แนะนำของมีลิขสิทธิ์ (ถ้าเป็นไปได้) จากนั้นมองหาฟรีแวร์มาติดประจำเครื่อง ผมคงไม่ต้องพูดถึง Microsoft office ที่จำเป็นต้องมีติดเครื่องไว้นะ หรือใช้ OpenOffice ก็ได้ เอ้าผมขอเริ่มจาก

1. Avast Free Antivirus เป็นโปรแกรมแอนตี้ไวรัสที่ดีระดับต้นๆเลย ขอแนะนำร่มแดง Ariva (1/1/21019)
2. Microsoft Explorer 9 ส่วนใหญ่คุ้นเคยกับ Browser นี้ แต่ถ้าเน้นเร็ว ง่าย สะดวก อินเทรนด์ ก็ต้องนี่เลย Google Chrome (still ok 1/1/2019)
3. VLC Media Player ส่วนตัวชอบโปรแกรมดูวีดีโอเจ้านี้อย่างมาก ใช้ง่าย เสถียร มีออฟชั่นให้เลือกครบ เมื่อเทียบกับ GOM หรือ KMPlayer (still ok 1/1/2019)
4. Foxit Reader ใช้แทน Acrobat Reader ได้เลย แต่อาจจะช้าบ้าง ยังไงลองดูตัวอื่น เช่น Sumatra PDF หรือ Nitro PDF Reader ก็ได้ (no further comment 1/1/2019)
5. Free Commander เป็นโปรแกรมไว้บริหารข้อมูลในเครื่อง ใช้แทน Explorer สามารถทำสองหน้าต่างได้ เหมือนโปรแกรมเลื่องชื่อในสมัย 25 ปี Norton Commander สามารถหาขนาดของโฟลเดอร์ (อันนี้ผมชอบมาก) ขอเพิ่มอีกตัวนะครับ (11/07/18) โปรแกรม Q-Dir สามารถแบ่งหน้าจอได้หลายช่องหน้าต่าง เช่น 4 ช่องหน้าต่าง (อันนี้ชอบมาก) (still ok 1/1/2019)http://www.softwareok.com/ เป็น freeware ทั้งสองตัวนะครับ
6. 7-Zip โปรแกรมบีบอัดไฟล์ที่เลื่องชื่อมากว่า 10 ปี เล็ก เสถียร เกือบทุก Office ลงให้ในเครื่องของพนักงาน (still ok 1/1/2019)
7. IrFanView โปรแกรมดูรูปที่รู้จักมาตั้งแต่เริ่มใช้คอม ถึงตอนนี้ก็ยังรักอยู่ โปรแกรมเล็ก ไม่อืด เสถียร คล่องตัว มีฟีเจอร์ดีๆ เช่น Crop รูป ลดขนาดภาพ เป็นต้น ไปใช้โปรแกรมทางเลือกอื่นได้นะครับ เช่น FastStone Image Viewer ส้วน ACDSee ไม่ฟรีครับ แถมยังกินทรัพยาการเครื่องเยอะ ไม่กระทัดเหมือน IrFanView (still ok 1/1/2019)
8. PhotoScape เอาไว้ตกแต่งภาพครับ โปรแกรมเล็ก แต่คุณภาพสูง (still ok 1/1/2019)
9. Paint.NET ดีกว่า Paint รุ่นแรกๆเยอะครับ คล้าย Photoshop ฉบับย่อ (needs to be reviewed further 1/1/2019)
10. FileZilla ใช้ upload ไฟล์จากเครื่องของเราขึ้นสู่ Server คนทำเว็บใช้งานเป็นหลัก แต่มันมีประโยชน์อย่างอื่นเช่น อาจเช่า Colo เพื่อโหลดบิท หรือเช่าพื้นที่ Server แล้ว Upload ไฟล์ไปเก็บ และเราสามารถ Download จากที่ไหนก็ได้ (still ok 1/1/2019)
11. uTorrent ใช้ดาวน์โหลดบิท หาข้อมูล เยอะมากๆ หรือใช้ BitComet ก็ได้ไม่ได้ต่างกันมากนัก (still ok 1/1/2019)
12. Skype ไว้แชตแก้ง่วงแก้เหงา Microsoft ได้ take over โปรแกรม Skype นึกกว่าจะซื้อมาปล่อยให้เฉาตาย จะได้ไม่ต้องมาแข่งกับ MSN แต่กลับกลายมาเป็นปิดบริการ MSN ซะดื้อๆในเดือนมีนาคมนี้ไปซะงั้น เสียดายแทน ผมคงคิดถึง MSN ไปอีกนาน มันทำให้ผมได้รู้สึกใกล้ชิดกับครอบครัว ตอนที่ผมไปทำงานต่างประเทศเมื่อ 10 ปีที่แล้ว ใครไม่เคยเหงาในต่างแดนก็ไม่ทราบหรอกครับว่ามันเหงาจับใจอย่างไร ดีที่ได้เจ้า MSN นี้ช่วยได้มากเลยทีเดียว  (still ok 1/1/2019)
13. DAEMON Tools Lite อ่านไฟล์ iso หรือ UltraISO (แต่ไม่ฟรี) (still ok 1/1/2019)
14. CutePDF โปรแกรมแปลงไฟล์เป็น pdf (still ok 1/1/2019)
15. TeamViewer เป็นโปรแกรมควบคุมเครื่องต้นทางไปยังเครื่องปลายทางระยะไกล (Remote) (still ok 1/1/2019)
16. AIMP เป็นฟรีโปรแกรมเหมือน Winamp มีขนาดเล็ก พัฒนาจากรัสเซีย แสดงชื่อเพลงภาษาไทบ (no longer installed into my computer 1/1/2019)
17. FormatFactory ใช้แปลงไฟล์ Video, Audio หรือแม้แต่แปลง CD/DVD เป็นไฟล์ ISO ใช้งานง่าย  (still ok 1/1/2019)
18. Notepad++ เป็นโปรแกรมอ่าน text file เหมือน TextPad (shareware) (still ok 1/1/2019)
19. LINE โปรแกรมสนทนาที่ดี ใช้กันอย่างแพร่หลาย (1/1/2019)
20. OBS โปรแกรมอัดคลิปหน้าจอและอื่นๆ (1/1/2019)

ส่วน Socail คามรูป
1. Facebook
2. Line
3. Twitter
4. Intagram
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 24, 2019, 02:36:51 pm โดย civilthai » บันทึกการเข้า
Yaazoolaa
ผู้หมวด
**

คะแนนความนิยม: 0

« ตอบ #1 เมื่อ: มีนาคม 05, 2014, 11:27:06 am »

น่าสนใจมากครับ

civilthai
Administrator
ผู้บัญชาการ

คะแนนความนิยม: 4

« ตอบ #2 เมื่อ: มีนาคม 09, 2014, 05:15:17 pm »

ขอบคุณครับ  ยิ้ม
Faefull
ผู้หมวด
**

คะแนนความนิยม: 0

ดูรายละเอียด เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2015, 04:58:50 pm »

กำลังอยากได้โปรแกรมไปใช้พอดีเลยอะ

หน้า: [1]
  พิมพ์