SiamFarm.com
ชื่อผู้ใช้งาน  
รหัสผ่าน

สยามฟาร์ม SiamFarm
ขอเชิญเพื่อนๆพี่ๆน้องๆ แชร์เรื่องราวที่อาจมีประโยชน์ต่อเพื่อนมนุษย์ด้วยนะครับ

หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เที่ยวเวียดนามเหนือ (ฮานอย, ไฮฟอง) 5 วัน 4 คืน ช่วง ธ.ค 2556  (อ่าน 7677 ครั้ง)
civilthai
Administrator
ผู้บัญชาการ

คะแนนความนิยม: 4

ดูรายละเอียด อีเมล์
« เมื่อ: ธันวาคม 08, 2013, 05:32:38 pm »

หลังจากกลับมาจากเวียดนามมาได้ 10 ปี ที่ได้ไปทำงานเป็นที่ปรึกษาด้านวิศวกรรมงานก่อสร้างโรงไฟฟ้าถ่านหินเป็นเวลาเกือบ 3 ปี ก็ไม่เคยแวะกลับไปอีกเลย....รอบนี้ก็ได้เวลากลับไปเยือนเวียดนามอีกครั้งกับเพื่อนๆ ผมเลยขอรีวิวให้ผู้สนใจที่จะไปเที่ยวเวียดนามจากทริปนี่ครับ

ก่อนเดินทางผมแลกเงินไปสองสกุล คือ ยูเอสดอลล่า (USD) และ เวียดนามด่อง (VND) โดย 32.45 บาท แลกได้ 1 USD

เดินทางโดยสายการบินไทย เที่ยวบินตอนเช้าตรู่ 7.45 น. ของวันที่ 29 พ.ย. 2556 เที่ยวบิน TG 560 จากสนามบินสุวรรณภูมิ ถึงสนามบิน นอยไบ เวลาประมาณ 9.30 น. ผ่าน ตม *หมายเหตุ เดินทางกลับ วันที่ 3 ธ.ค. 2556 เที่ยวบิน TG 565 ออกจากสนามบินนอยไบ 20.25 ถึงสนามบินสุวรรณภูมิเวลา 22.15

รอรับกระเป๋าที่สายพาน

รอรับผู้โดยสารหน้าทางออก

สภาพภายในสนามบิ นอยไป สังเกตุคนไทยมาทำงานก่อสร้างที่นี่ด้วย (คนที่ถือกระเป๋าสีส้ม คนงานขับรถแบ็คโคจากเมืองไทย)

สภาพห้องน้ำชายภายในสนามบิน

ที่ฝากกระเป๋าภายในสนามบิน

ป้ายบอกราคาฝากชัดเจน ไม่แพงครับ ฝาก 12-24 ชม ใบเล็ก 35000 VND (55 บาท) ใบใหญ่ 40000 VND (63 บาท)

สภาพภายนอกสนามบิน

ออกมาข้างนอกก็มีคิวรถแท็กซี่เลยครับ มีหลายบริษัท รถหลายหลายชนิดให้เลือก ทั้ง 5 ที่ หรือ 8 ที่นั่ง มีป้ายบอกราคาชัดเจน
ถ้าเข้าเมือง สำหรับรถซีดานทั่วไป 5 ที่นั่ง (สภาพดีครับ) ก็ราคา 350000 VND (550 บาท) ต่อเที่ยว

เพื่อนผมมาคนละรอบ เรียกรถลีมูซีน ข้างในสนามสนามบิน เขาเรียก 30 USD ตกราวๆ 630,000 VND แพงกว่าออกจากสนามบินพ้นประตูนิดเดียวแต่ถูกกว่าเกือบเท่า

เนื่องจากแลกแต่เงินยูเอสดอลล่ากันมา เลยถามเขาว่าถ้าจ่ายเป็นดอลล่า เท่าไหร่ พนักงานขับรถบอกว่า 16 USD ผมโอเคเลย แต่เขาซื่อดีระหว่างที่ขนกระเป๋าเข้ากระโปรงหลัง เขานึกได้ว่าต้อง 17 USD เขาขอเพิ่ม ผมเห็นเขาซื่อดีและเห็นเขาแปลงหน่วยเงินน้อยไปตั้งแต่แรก ผมก็ตกลงไป ไม่อยากเอาเปรียบเขา (ปกติส่วนใหญ่เจอแต่แท็กซี่เอาเปรียบ นี่ผมจะเอาเปรียบเขาแล้วไหมหล่ะ)

และแล้วก็มาถึงโรงแรมที่พัก Vietlinh Hotel 3b Cha ca Str., Hoan Kiem Dist., Hanoi, ชื่อโรงแรมเวียดลิงฮ์ อยู่ในเขต Old Quarter (แหล่งย่านธุรกิจและท่องเที่ยว) สถานที่ อ่านเป็นภาษาเวียดว่า "บาเบ จ่า ก๋า ฮวน เกี๋ยม" บาคือ 3 เบ คือ b (เขาอ่านภาษาอังกฤษแบบฝรั่งเศส เช่น abcd เอบีซีดี เขาอ่านว่า อา เบ เซ เด) ส่วน จ่า ก๋า (cha ca) คือชื่อถนนครับ ส่วน ฮวนเกี๋ยม (Hoan Kiem) ชื่อตำบลครับ

สภาพโรงแรมเป็นตึกแถว 3-4 ห้อง มาทำเป็นโรงแรมขนาดเล็ก 4 ชั้น มีห้องประมาณ 20 กว่าห้องเห็นจะได้ นี่คือสภาพด้านหน้าโรงแรม

เมื่อ 10 ปีที่แล้วที่นี่เป็นร้านอาหารไทย ชื่อ บ้านไทย ตอนนี้หมดสัญญาไปแล้ว และเจ้าของไม่ทำต่อ กลับเมืองไทย

ผู้จัดการโรงแรมและผู้ช่วย (พูดภาษาอังกฤษพอได้ครับ...แต่ผมพูดเวียดกับเขา hic hic)

สภาพภายในโรงแรมสวยใช้ได้ เพราะเขาเพิ่งตกแต่งใหม่ สะอาด ทำเลดี พนักงานเป็นกันเอง อาจสื่อสารกันลำบากนิดหน่อย แต่ผมสบาย..

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 04, 2014, 10:47:38 am โดย civilthai » บันทึกการเข้า
lucinda
ผู้หมวด
**

คะแนนความนิยม: 0

« ตอบ #1 เมื่อ: เมษายน 08, 2014, 03:41:54 pm »

แจ่มเลย

yuynakaa
ผู้หมวด
**

« ตอบ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 07, 2014, 12:13:08 pm »

มันเจ๋งครับ บริการดีทุกอย่างเลย

ellmodare
ผู้หมวด
**

« ตอบ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2016, 07:49:09 pm »

ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ เยี่ยมเลยครับท่าน

หน้า: [1]
  พิมพ์