SiamFarm.com
ชื่อผู้ใช้งาน  
รหัสผ่าน

สยามฟาร์ม SiamFarm
ขอเชิญเพื่อนๆพี่ๆน้องๆ แชร์เรื่องราวที่อาจมีประโยชน์ต่อเพื่อนมนุษย์ด้วยนะครับ

หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: วันนี้ Window explorer has stopped working วิธีแก้ไข  (อ่าน 8507 ครั้ง)
civilthai
Administrator
ผู้บัญชาการ

คะแนนความนิยม: 4

ดูรายละเอียด อีเมล์
« เมื่อ: มีนาคม 09, 2014, 03:00:41 pm »

เจอปัญหาหลังจากเปิดเครื่องสักพัก ลองเข้าอินเตอร์เน็ตผ่าน IE สัก 5 นาที เจอ pop-up "window explorer has stopped working" ขึ้นมา พยายามกดปิดแต่เมาส์เคลื่อนได้ช้ามาก

จะชัตดาวน์ก็ลำบาก เนื่องจากเมาส์เคลื่อนตัวได้ช้า เลยกด swith on/off เข้าให้ จากนั้นลองเปิดเครื่องใหม่ บูทเป็น safety เข้า window อาการเดิมก็กลับมาอีก คราวนี้ไม่กด switch on/off เพื่อปิดเครื่องแล้ว ใช้ ctrl+alt+del แล้ว log off เอา ผมปรากฎว่าใช้ได้ แต่ pop-up ก็ขึ้นเหมือนเดิม

หาวิธีแก้โดย serch หาใน google เช่นเคย เจอวิธีเหมือนกัน ลองดูแต่ไม่ได้ผล มีบางคนบอกว่าอาจจะเกิดจากไวรัส หรือมัลแวร์ ที่มาจาก facebook.....เอ้า เชื่อไว้ก่อน....ทำไงได้ แก้ยังไม่ได้เลย

เลยหาวิธี scan ไวรัส แบบออนไลน์ เลยไปเจอเว็บนี้ครับ (Panda Security)

http://www.pandasecurity.com/homeusers/solutions/activescan/

ดาวน์โหลดโปรแกรมฟรีมาลงเครื่องเลยครับ ได้ไฟล์มาเป็น exe ชื่อ PandaCloudAntivirus.exe คลิ๊กที่ไฟล์เพื่อติตั้ง หลังจากนั้น scan ทั้ง drive C และ D ใช้เวลาเกือบ 3 ชม ผมเจอไวรัส โปรแกรม delete ให้อัตโนมัต จากนั้นอาการที่ว่าก็หาย....เย้

สุภาษิตเรื่องนี้.....ต้องมีโปรแกรมแอนตี้ไวรัสติดตั้งที่เครื่อง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 09, 2014, 03:14:41 pm โดย civilthai » บันทึกการเข้า
bellzeebeff
ผู้หมวด
**

คะแนนความนิยม: 0

« ตอบ #1 เมื่อ: เมษายน 17, 2014, 03:39:57 pm »

ขอบคุณข้อมูล

setitem
ผู้หมวด
**

« ตอบ #2 เมื่อ: เมษายน 29, 2014, 12:16:54 pm »

น่าติดตามเหมือนกันนะครับ

ellmodare
ผู้หมวด
**

« ตอบ #3 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2016, 01:21:25 pm »

ยิ้มกว้างๆ :Dขอบคุณนะครับ

Nrador007
ผู้หมวด
**

« ตอบ #4 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2016, 09:53:18 am »

เป็นข้อมูลที่ดีมากครับ มีสาระมาก

หน้า: [1]
  พิมพ์