SiamFarm.com
ชื่อผู้ใช้งาน  
รหัสผ่าน

สยามฟาร์ม SiamFarm
ขอเชิญเพื่อนๆพี่ๆน้องๆ แชร์เรื่องราวที่อาจมีประโยชน์ต่อเพื่อนมนุษย์ด้วยนะครับ

หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เมนูอาหารลดความดัน เบาหวาน  (อ่าน 5102 ครั้ง)
civilthai
Administrator
ผู้บัญชาการ

คะแนนความนิยม: 4

ดูรายละเอียด อีเมล์
« เมื่อ: มิถุนายน 09, 2014, 11:29:20 pm »

เบาหวาน (Diabetes)

เมนูที่ผมทานได้ในชีวิตประจำวัน จัดทำเป็นรายการให้ภรรยาจัดเตรียมในแต่ละมื้อ เมนูบางอย่างดีต่อคนเป็นโรคเบาหวาน แต่ผมไม่ชอบ เช่น สะตอ แกงเลียง เป็นต้น ก็จะไม่มีในรายการอาหารข้างล่าง (เราต้องอยู่แบบกินให้ได้ด้วย)

เมนูสำหรับอาหารเช้า - หรือระหว่างไปทำงาน

A1. มะระผัดไข่ (เอาไข่แดงออกครึ่งนึง)
A2. ไก่ผัดพริกหยวก
A3. ไก่ทอดกระเทียม (กระเทียมเยอะๆ)
A4. ผัดวุ้นเส้น+ไข่
A5. ไข่พะโล้ (เอาไข่แดงออก)

B1. ข้าวต้มหมูสับ

C1. นมพร่องมันเนย
C2. แอปเปิ้ล
C2. เมล็ดฟักทอง
C3. ลูกเกด

เมนูอาหารเย็น

G1. เนื้อปลากระพงทะเลผัดฉ่า
G2. ไก่ผัดพริกหยวก
G3. ผัดผักบุ้งไฟแดง
G4. ผักถั่วงอกหรือกู้ไช่ขาวเต้าหู้หมูสับ

H1 แกงจืดมะระยัดไส้
H2 แกงจืดตำลึงเต้าหู้หมูสับ

J1. แอปเปิ้ล  - เป็นผลไม้ที่เหมาะกับคนที่เป็นเบาหวาน ไฟเบอร์จะช่วยไปลดน้ำตาลในเลือด
J2. น้ำเต้าหู้ (ใส่น้ำตาลน้อยๆๆๆๆ)

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 09, 2014, 11:50:25 pm โดย civilthai » บันทึกการเข้า
gensoccerx
ผู้หมวด
**

คะแนนความนิยม: 0

ดูรายละเอียด เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #1 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2015, 02:52:46 pm »

อ่านเเล้วได้ความรู้มาก เดี๋ยวต้องลองทำตามเเละล่ะครับ

Supatkub
ผู้หมวด
**

ดูรายละเอียด อีเมล์
« ตอบ #2 เมื่อ: เมษายน 11, 2016, 05:23:31 pm »

กำลังหาอยู่พอดีเลยครับ ผมก็เป็นความดันอยู่เหมือนกันครับ
keroro
ผู้หมวด
**

« ตอบ #3 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2016, 05:15:31 pm »

อ่าาาขอบคุณมากๆเลยครับท่าน

หน้า: [1]
  พิมพ์