SiamFarm.com
ชื่อผู้ใช้งาน  
รหัสผ่าน

สยามฟาร์ม SiamFarm
ขอเชิญเพื่อนๆพี่ๆน้องๆ แชร์เรื่องราวที่อาจมีประโยชน์ต่อเพื่อนมนุษย์ด้วยนะครับ

หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: กาแฟโบราณ (แบบฉบับเวียดนาม)  (อ่าน 11170 ครั้ง)
civilthai
Administrator
ผู้บัญชาการ

คะแนนความนิยม: 4

ดูรายละเอียด อีเมล์
« เมื่อ: ธันวาคม 11, 2010, 11:04:08 am »

ถ้าจะดื่มกาแฟที่เวียดนามสามารถหาได้ง่ายตามริมถนนทั่วไป ถ้วยกาแฟที่นี่จะอยู่สองส่วนคือส่วนบนจะใส่ผงกาแฟบดพร้อมน้ำร้อนผสมเคล้ากัน ส่วนด้านล่างเป็นถ้วยกาแฟไว้รองกาแฟที่จะค่อยๆหยดลงมาจากด้านบน ใช้เวลารอประมาณ 10 นาที จึงเต็มถ้วย เขาจะใส่นมมาในถ้วยกาแฟเลย ถ้ากินกาแฟเย็นเขาจะมีแก้วใส่น้ำแข็งสองสามก้อนให้ ระหว่างรอกาแฟหยดลงในถ้วยกาแฟก็เริ่มสนทนากันไป คนเวียดชอบกินกาแฟตามร้านนอกบ้าน นั่งคุยกัน เป็นแหล่งพบปะสังสรรค์กัน ที่นี่เขาดื่มกาแฟกันตอนค่ำด้วยนะ แล้วก็นอนหลับกันเป็นปกติ แถมนอนกลางวันได้อีกเกือบสองชั่วโมง

ถ้ามาเที่ยวที่เวียดนาม แนะนำให้ต้องลองเลยครับ กาแฟที่นี่หอมมากและเข้มข้นถึงใจ ผมติดใจเลยครับ

Sunny7855
ผู้หมวด
**

คะแนนความนิยม: 0

ดูรายละเอียด เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #1 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2013, 12:11:13 pm »

อยาก ลอง ชิมกาแฟ จัง ว่า โบราณ ขนาดไหน ชอบๆ     ยิ้มกว้างๆ

civilthai
ผู้บัญชาการ

« ตอบ #2 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2013, 01:44:57 pm »

ผมว่าจะหาโอกาสกลับไปเวียดนามเพื่อรำลึกถึงความหลังสักหน่อย แล้วจะซื้อกลับมา รวมทั้งใบชาเขียวด้วย แล้วจะมารีวิวให้ชมใหม่ หรือจะส่งให้ลองดื่มดูถ้าสนใจ ติดต่อมาได้นะครับ
civilthai
ผู้บัญชาการ

« ตอบ #3 เมื่อ: ธันวาคม 31, 2013, 05:19:13 pm »

ละแล้วก็ไปกลับไปลองกาแฟเวียดนามแบบหยด (2 ธค 2556) เวียดนามเรียกกาแฟนี้ว่า "กาแฟฟีน" หาดื่มได้ที่แถวบริเวณ Tuh Tinh (ตุ่ย ติ๋ง) ครับ ถ้ามีโอกาสต้องไปลองครับ

รสชาดเข้มมากครับ นั่งรอกว่าจะหยดหมดลงถ้วยข้างล่างเกือบ 10 นาที ถ้วยด้านล่างใส่นมข้นหวานครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 31, 2013, 05:28:42 pm โดย civilthai » บันทึกการเข้า
Adiobarker
ผู้หมวด
**

คะแนนความนิยม: 0

« ตอบ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2015, 10:41:45 am »

รสชาติเป็นไงบ้างครับเหมือนของบ้านเรามั้ยครับ
civilthai
ผู้บัญชาการ

« ตอบ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2017, 09:42:47 pm »

รสชาติเข้มข้นมากเลยครับ ต้องลอง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 14, 2017, 09:45:27 pm โดย civilthai » บันทึกการเข้า
หน้า: [1]
  พิมพ์