SiamFarm.com
ชื่อผู้ใช้งาน  
รหัสผ่าน

สยามฟาร์ม SiamFarm
ขอเชิญเพื่อนๆพี่ๆน้องๆ แชร์เรื่องราวที่อาจมีประโยชน์ต่อเพื่อนมนุษย์ด้วยนะครับ

หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: Notepad++ โปรแกรม Text Editor ที่ผู้ใช้โปรแกรม SACS ไม่ควรพลาด  (อ่าน 9750 ครั้ง)
civilthai
Administrator
ผู้บัญชาการ

คะแนนความนิยม: 4

ดูรายละเอียด อีเมล์
« เมื่อ: มกราคม 24, 2011, 11:16:07 pm »

ผมได้ลองใช้โปรแกรมนี้แทนการใช้ editor ใน edit file ของ SACS แล้วผมเห็นว่ามันมีประโยชน์อย่างมากโดยเฉพาะฟีเจอร์ compare ใน plug-in มันสามารถเปรียบเทียบสองไฟล์โดยเทียบแล้วทำเฉดสีแสดงส่วนที่แตกต่างกันโดยเทียบบรรทัดต่อบรรทัดให้เห็นเลยว่ามีการเปลี่ยนแปลงตรงไหน ผู้ที่ใช้ SACS อยู่เป็นประจำจะรู้ว่า เรามักนำไฟล์จาก go-by มาเปรียบเทียบคำสั่งส่วนต่างๆเพื่อใช้ในการคำนวณงานต่อไปอยู่บ่อยๆ ผมว่าโปรแกรมฟรีแวร์ตัวนี้อาจช่วยคุณประหยัดเวลาลงไปบ้างไม่มากก็น้อยครับ

ดาวน์โหลดและติดตั้งลงเครื่องที่บริษัทคุณก็ได้ เพราะมันเป็นฟรีแวร์ครับ ที่ http://notepad-plus-plus.org/

ติดขัดประการใดสอบถามได้นะครับ ยิ้ม

ปล. ถ้ามีเวลาผมจะลงตัวอย่างไว้ให้ดูครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 24, 2011, 11:18:24 pm โดย civilthai » บันทึกการเข้า
Bung
ผู้หมวด
**

คะแนนความนิยม: 6

« ตอบ #1 เมื่อ: มกราคม 25, 2011, 08:47:55 pm »

เคยลองใช้ Textpad รึยังครับ  ผมว่าตัวนี้ก็เจ๋งเหมือนกันนะครับ เป็น shareware  ที่ lock some feature ไว้ ไม่มีวันหมดอายุ  แต่อาจมีข้อความเตือนบ้าง แต่ว่า feature ที่เปิดให้ใช้ ก็เพียงพอกับการใช้งานแล้ว ความสามารถเด่นๆ ที่ผมใช้บ่อยๆ ก็เช่น
1) Compare file ได้ เหมือน notepad ข้างบน
2) Synchronize scrolling ได้ ความสามารถนี้โดน block ไปแล้วใน shareware version  แต่ถ้าหา shareware version 4.xx ก็ยังใช้ได้  ซึ่งดีมากๆ  คิดว่าคงมีประสบการณ์ในการต้องเทียบ file 2 files แล้วต้องเปิดสองหน้าต่างคู่กัน  ต้องมา scroll อันนี้ที อันนู้นที  ตัวนี้ สั่งให้ scroll ครั้งเดียว เลื่อน สองหน้าต่างคู่กันได้ อันนี้ผมชอบเป็นพิเศษ เพราะทำให้ทำงานง่ายขึ้น  แต่เจ้าของคงรู้ เลย block ไปแล้วสำหรับ shareware version
3) Copy เป็น block ได้ เช่น ปกติเวลา copy เราจะลากจาก บรรทัด 1, 2, 3 ไปเรื่อยๆ  แต่ตัวนี้ copy เป็น column ได้ เช่น copy เฉพาะ column ที่ 5 ของแต่ละบรรทัดออกมา  ก็จะได้เป็น แถวยาวในแนวตั้ง  ความสามารถนี้เด่นมาก โดยเฉพาะ ใช้กับ usfos ที่มีการแก้เป็น column บ่อยๆ
4) เพิ่ม syntax + color code ได้  อันนี้ โคตรเด่น  เราสามารถจะเพิ่มข้อมูลให้ โปรแกรม รู้ได้ว่า ศัพท์ คำไหน คือ ศัพท์เฉพาะ แล้วก้อ สร้างสีได้  เหมือนกับเวลาที่ ใช้ editor ของพวก programming software ฉะนั้น เวลาพิมพ์ ผิด จะรู้ทันที เพราะสีไม่ขึ้น
5) สร้าง clip library ได้ เราสามารถสร้าง library ของ command ที่ใช้บ่อยๆ ได้โดยไม่ต้องมาพิมพ์ซ้ำทุกครั้ง  โดยการสร้างเป็น template ไว้  ถึงเวลาก้อแค่กด มันก็ขึ้นมาอัตโนมัติ

ลองไป download มาใช้ดูได้ครับที่ ข้างล่าง
http://www.textpad.com/download/index.html

ที่สำคัญ syntax + clip library มีคนทำไว้ให้แล้วตั้งเยอะ ทั้ง sacs, usfos, dos, java, html  แค่ copy ลงไป แค่นั้นเอง

ปล. ตอนนี้ผมก็กำลังทำรวบรวม syntax + clip library ของ usfos version ล่าสุดอยู่ ถ้าเสร็จเมื่อไรก็ว่าจะส่งไปลงใน website เหมือนกัน  แต่ทำมาสองปีกว่าแล้ว ยังไม่รู้จะเสร็จเมื่อไรเลยครับ

civilthai
ผู้บัญชาการ

« ตอบ #2 เมื่อ: มกราคม 25, 2011, 10:53:58 pm »

จะดาวน์โหลดมาลองใช้ดูครับคุณบุ๊ง เพื่อเปรียบเทียบข้อดี-ข้อด้อยกับ Notepad++ ส่วนเรื่อง shareware ไม่น่าจะมีปัญหา สามารถถอดแก้รหัสมาให้เป็นตัวจริงได้ ไม่ยากครับ เดี๋ยวจะลองทำดู เหมือนอย่างโปรแกรมที่เลื่องเชื่องในงาน offshore เช่น พีซีอี ก็ถอดรหัสออกได้อย่างง่ายโดยใช้โปรแกรมแก้ไขไฟล์ binary เช่น Hex workshop

ขอบคุณอีกครั้งสำหรับคำแนะนำดีๆ

ปล คุณบุ๊งช่วยเป็น moderator ประจำบอร์ดนี้หน่อยได้ไหมครับ

ขอบคุณล่วงหน้าครับ  ยิ้มกว้างๆ
Bung
ผู้หมวด
**

คะแนนความนิยม: 6

« ตอบ #3 เมื่อ: มกราคม 26, 2011, 12:08:24 am »

moderator ต้่องทำอะไรบ้างหล่ะครับ  ถ้าไม่เกินกำลังก็ช่วยเป็นให้ได้ครับ เพราะว่าเล่นเน็ตทุกวันเป็นปกติอยู่แล้ว เนื่องจากตอนนี้อยู่มาเลเซีย ไม่ค่อยมีอะไรทำหลังเลิกงาน
civilthai
ผู้บัญชาการ

« ตอบ #4 เมื่อ: มกราคม 26, 2011, 12:39:43 am »

ผม add คุณบุ๊งเป็น Mod แล้วนะครับ Moderator ก็เหมือนกับผู้ดูแล สามารถทำการแก้ไข ลบ เปลี่ยนแปลง ได้ทุกกระทู้ครับ
หน้า: [1]
  พิมพ์