SiamFarm.com
ชื่อผู้ใช้งาน  
รหัสผ่าน

สยามฟาร์ม SiamFarm
ขอเชิญเพื่อนๆพี่ๆน้องๆ แชร์เรื่องราวที่อาจมีประโยชน์ต่อเพื่อนมนุษย์ด้วยนะครับ

หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สามพันโบก จ.อุบลราชธานี  (อ่าน 6398 ครั้ง)
civilthai
Administrator
ผู้บัญชาการ

คะแนนความนิยม: 4

ดูรายละเอียด อีเมล์
« เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2011, 11:03:16 am »

ทริปถ่ายภาพกับสมาคม ถ่ายภาพโดยพี่นิมิตร ขอขอบพระคุณมา ณ โอกาสนี้ด้วยนะครับ

สามพันโบก หรือ "แกรนด์แคนยอนเมืองไทย" สถานที่ท่องเที่ยวแสนใกล้ ที่ขอรับรองว่าโดนใจคนไทยแน่นอน นั่นก็คือ... "สามพันโบก" แก่งหินขนาดใหญ่ในลำน้ำโขง ที่มีความสวยงามมากๆ "สามพันโบก" ตั้งอยู่ที่บ้านโป่งเป้า ตำบลเหล่างาม อำเภอโพธิ์ไทร จังหวัดอุบลราชธานี เป็นแก่งหินขนาดใหญ่ในลำน้ำโขง ซึ่งจะปรากฏให้เห็นเฉพาะในช่วงฤดูแล้ง (ประมาณเดือนมกราคม – เมษายน) ทั้งนี้ ที่เรียกว่า "สามพันโบก" เพราะบนแก่งหินมีแอ่งน้ำขนาดเล็กใหญ่จำนวนมากกว่า 3,000 แอ่ง (คำว่า "โบก" เป็นภาษาลาว แปลว่า "แอ่ง") จึงเรียกที่นี่ว่า สามพันโบก

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 17, 2011, 11:10:59 am โดย civilthai » บันทึกการเข้า
chotigang
ผู้หมวด
**

คะแนนความนิยม: 0

« ตอบ #1 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2014, 02:18:44 pm »

วิวสวยมาก >.< น่าไปจัง

sommeayzz
ผู้หมวด
**

« ตอบ #2 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2014, 10:41:04 am »

สวยมากเลยอ่าครับ น่าไปมากเลยอ่าครับ

Varaphatz12
ผู้หมวด
**

« ตอบ #3 เมื่อ: มีนาคม 22, 2018, 10:23:19 am »

สามพันโบกยังไม่เคยไปเลยสวยดีครับ

หน้า: [1]
  พิมพ์