SiamFarm.com
ชื่อผู้ใช้งาน  
รหัสผ่าน

สยามฟาร์ม SiamFarm
ขอเชิญเพื่อนๆพี่ๆน้องๆ แชร์เรื่องราวที่อาจมีประโยชน์ต่อเพื่อนมนุษย์ด้วยนะครับ

หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เฝอ (ก๋วยเตี๋ยวเวียดนาม)  (อ่าน 8216 ครั้ง)
civilthai
Administrator
ผู้บัญชาการ

คะแนนความนิยม: 4

ดูรายละเอียด อีเมล์
« เมื่อ: ธันวาคม 10, 2010, 01:36:08 pm »

มาทานเฝอที่ฮานอยกันครับ ถ้าเห็นป้ายหน้าร้านเขียนว่า PHO ก็เดินลุยเข้าไปเลยครับ ได้กินเฝอแน่นอน แต่ระวังหน่อยนะครับสำหรับคนที่ไม่ทานเนื้อ ถ้าป้ายระบุว่า BO (บ่อ) มันคือเนื้อครับ ส่วน DAC BIET (ดัก เบียด) แปลว่าพิเศษ สรุปคือร้านขายเฝอเนื้อพิเศษ (สำหรับเขามั๊ง) แต่ยังไรก็ตามถ้าคุณทานเนื้อได้ ต้องลองดูครับ

และนี่ครับเฝอของแท้ (ไม่เหมือนที่เมืองไทย ที่เขาได้ดัดแปลงให้เข้ากับคนไทยแล้ว)

และนี่ครับเฝอแห้ง (สั่งเขาทำให้พิเศษ) บอกเขาว่า "เฝอโค" โค แปลว่าแห้งครับ แต่ผมว่ากินเฝอน้ำดีกว่า

แต่ถ้าป้ายหน้าร้านมีคำว่า GA (ก่า) แสดงว่ามีเฝอก่า คือ เฝอไก่ ด้วย ก็เข้าไปทานได้เลยครับสำหรับคนที่ไม่ทานเนื้อ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 11, 2010, 10:21:09 am โดย civilthai » บันทึกการเข้า
civilthai
Administrator
ผู้บัญชาการ

คะแนนความนิยม: 4

ดูรายละเอียด อีเมล์
« ตอบ #1 เมื่อ: มกราคม 13, 2014, 09:53:29 pm »

ได้กลับมากินเฝออีกครั้ง (2 ธ.ค 2556) ราคาก็ไม่ถูกนัก ชามละ 30000 ด่อง (ประมาณ 47 บาท) ถือว่าไม่ถูกครับเกือบ 50 บาท เมื่อเทียบกับบ้านเรา แต่เขาก็ว่าราคามาตราฐาน ค่าครองชีพที่เวียดนามสูงกว่าบ้านเราแน่นอน

เฝอที่ฮานอยแตกต่างจากที่ขายในบ้านเราครับ เฝอที่โน่นเป็นเส้นสด (น่าจะทำวันต่อวัน) เขาแช่แล้วใส่ในกระด้ง ลวกใส่ชาม ใส่ผัก (ต้นหอมอย่างเดียวเลยครับ) เยอะมาก ใส่ไก่ฉีก แล้วตามด้วยน้ำซุปร้อนๆ อร่อยมากเลยครับ ต้องลองก่อนตาย

เส้นเฝอจะเหมือนเส้นเล็กแต่แบนและนิ่มกว่า

น้ำซุปร้อนๆ

หน้าร้าน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 13, 2014, 10:08:05 pm โดย civilthai » บันทึกการเข้า
Misallaba
ผู้หมวด
**

คะแนนความนิยม: 0

ดูรายละเอียด เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2015, 04:48:12 pm »

ช่วยกันทำมาหากินกันทั้งบ้านเลยนะครับขยันมากเลยครับ

หน้า: [1]
  พิมพ์